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UHAKIKA WA CHAKULA HUONDOA UMASIKINI (IDUO) 
Mfuko wa maendeleo ya jamii (TASAF III) kwa utekelezaji wa awamu ya kwanza unaondelea 

kufanyika nchini kote umeonyesha mafanikio makubwa katika juhudi za kunusuru kaya 

masikini. Mafanikio hayo yameonekana kuleta tija kwa walengwa na yamejipapazua bayana pale 

timu ya wataalam wa Kitengo cha TASAF Kongwa ilipofanya ziara kupata picha halisi ya 

namna ambavyo walengwa wameweza kunufaika na kuinua hali zao za kimaisha kama 

ilivyothibitishwa na Mkazi wa kijiji cha Iduo, Kata ya Iduo, Wilaya ya Kongwa, Anderson 

Andrea Kusalula mlengwa mwenye umri wa miaka 56 (010301010104842).  

Mlengwa huyo alipohojiwa kuhusu mafanikio aliyoyapata toka aanze kupokea ruzuku ya 

kunusuru kaya maskini alisema, hadi sasa amepokea awamu 22 tangu mpango wa kunusuru 

kaya masikini uanze kutekelezwa Wilaya ya Kongwa, Yeye hupokea ruzuku ya Tshs. 44,000 

kila baada ya miezi miwili (2), ambapo Tshs. 20,000 ni ruzuku ya msingi, Tshs. 8,000 ni 

ruzuku ya ziada, Tshs. 8,000 ni ruzuku ya mtoto mmoja anayehudhulia kliniki na Tshs. 8,000 

ni ruzuku  ya  watoto  wanao soma shule ya msingi.  

HISTORIA YAKE KABLA YA MPANGO 

Bwana Kusaluta aliendelea kuieleza timu historia ya maisha yake kabla ya kuingia kwenye 

mpango wa TASAF na alisema, hali ya maisha yake kabla ya kuanza kupokea ruzuku ilikuwa 

ngumu sana iliyopopelekea kushindwa kuwatimizia watoto wake mahitaji muhimu ikiwemo 

kuwapeleka shule. Alisema kuwa kaya yake ina jumla ya watu tisa (9), watoto wawili (2) 

waliochini ya miaka mitano (5) wanao hudhuria kliniki, na watoto wawili (2) wanasoma shule ya 

msingi. Kusalula alisema “Hali ya kipato changu ilikuwa chini sana kwa sababu familia 

yangu ilikuwa kubwa na hali ya njaa hivyo si kumudu kulima eneo kubwa japo tuna 

mashamba ya ukoo. Muda mwingi nilikuwa nahangika kutafuta chakula kwa kulima vibarua 

kwa wenzangu.  

BAADA YA KUINGIA KWENYE MPANGO 

Alipoulizwa namna alivyonufaika na ruzuku ya kunusuru kaya maskini Bwana Kusaluta alisema, 

baada ya kupata fedha za ruzuku alizitumia kununua nguruwe mmoja (1), aliyemfuga hadi 

alipokuwa mkubwa na kuamua kumuuza kisha kununua nguruwe wawili (2) ambao nao pia 

aliwauza na kupata fedha za kununulia nguruwe wanne (4). Badaye anasema aliwauza wote 

wanne (4) na kupata Tshs. 800,000/=, kati ya hizo alichukua kiasi cha Tshs. 600,000/= akanunua 
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mabati 35 na Tshs. 200,000/= aliwekeza kwenye kilimo cha mtama, ambapo alipata chakula cha 

kutosha, hivyo ruzuku yake ikawa anaitumia kununulia mbao, nondo na nyingine kumsaidia 

katika shughuli zake za shamba. 

“Kabla ya mpango nilikuwa naishi kwenye nyumba ndogo sana, kama unavyo iona” Bwana 

Kusalula alisema aliamua kufayatua matofali ya kuchoma kwa sababu udongo na upatikanaji 

wa magogo kwa ajili ya uchomaji wa matofali hayo ni rahisi pale kijijini.  

 

MAFANIKIO ALIYOPATA 

Na Sopi Samwel 

“Mzee Anderson amefanikiwa kujenga nyumba ya matofali ya kuchoma iliyoezekwa kwa jumla 

ya mabati 35. Kuhusu kilimo amelima ekari 8 alizochanganya mtama pamoja na karanga, pia ana 

shamba la mahindi ekari 4. Lakini pia nina ekari zingine 4 za Mahindi”  
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Alipotakiwa kueleza amewezaje kumudu kulima ekari nyingi namna hiyo, Bwana Kusaluta 

alikuwa na haya ya kusema “hili shamba ni la ukoo na kabla ya kuingia kwenye mpango wa 

kunusuru kaya maskini nilikuwa siwezi kulima. Hivyo mara tu nilipoingia nilianza kukodisha 

wakulima wa kutumia jembe la kukokotwa na ng’ombe. Kipaumbele changu kikubwa nilipenda 

kuanza kulima zao la mtama, hii ni kwa sababu linavumila hali ya ukame, hivyo nilianza kupata 

mavuno na baadae niliuza na hela ninayopata niliitumia kwa mahitaji mbalimbali ikiwa ni 

pamoja na kuweka watu wa kunisaidia shughuli za kilimo”. Aliendelea kueleza kuwa “ukitaka 

kushinda umasikini  kuwa na uhakika wa chakula ni lazima kufanya kazi na kuweka akiba ya kili 

tunachokipata baada ya kuuza sehemu ya mazao tuliyopata.”  

 

 

Nyumba Mpya ya Bwana Anderson aliyoijenga baada ya kunufaika na fedha za mpango wa TASAF III wa kunusuru 

kaya maskini. 

 



Ripoti ya Uhakika wa Chakula Huondoa Umaskini | TASAF III – Kongwa  Ukurasa wa 4 

 

MASHUUDA WA KUSALULA 

Shuhuda wa kwanza: - Jirani yake bwana Anderson, ndugu Jeska Mwijumbe anasema “Mzee 

Kasalula amejitahidi na alikuwa anaishi kwenye kajumba kidogo 

sana lakini sasa amefanikiwa kujenga nyumba kubwa”. 

 

Shuhuda wa Pili:-  Kaimu Mtendaji wa Kijiji cha Iduo ndugu Nicolus Richard 

anamwelezea Kusalula  kuwa ni mmoja wa walengwa  waliofanya  

mambo makubwa, “  angalia anashinda shambani  ni mchapa kazi 

huyu mzee”  

Mwanakamati wa mpango wa kunusuru kaya masikini Bwana Thobias alimweleza Mzee 

Anderson kuwa maono yake ni makubwa na kuwa utambuzi wake ni wa kweli kwamba upo 

wakati mpango wa kunusuru kaya maskini utafikia ukomo wake. Hivyo ni vema kutumia vizuri 

ruzuku hii 

 

Bwana Anderson akionesha eneo la shamba alilolima mtama na mazao mengine.  
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MFUKO WA MAANDELEO YA JAMII WAWAPAISHA KIELIMU WALENGWA 

Mwanafunzi Sifael Charles Kusenha miaka 19 mhitimu wa kidato cha nne shule ya vipaji 

maalum ya Kilakala  Sekondari  iliyopo mkoani  Morogoro  ni miongoni mwa wanafunzi  

walionufaika na  ruzuku ya  masharti ya elimu katika Wilaya ya Kongwa.  Famila ya Sifael ni 

wakazi wa kijiji cha Mbande Wilaya ya Kongwa.  

Familia hiyo hupokea kiasi cha Tshs. 44,000 kila baada ya miezi miwili (2) hii ikiwa ni pamoja 

na ruzuku ya elimu ya msingi Tshs. 10,000 kwa kuwa ina watengemezi wenye umri chini ya 

miaka 18, mwanafunzi mmoja (1) wa Sekondari na mwanafunzi mmoja (1) wa shule ya msingi.  

KWA NINI SIFAEL 

Historia ya binti huyu toka familia yake ilipoingia kwenye mpango wa maendeleo ya jamii 

(TASAF) 2014, mpango huo ulitoa nuru kwa kuwa kabla ya mpango huo binti huyo alikuwa 

akipata shida sana hata kupata mahitaji yake ya msingi alipokuwa shuleni ilikuwa ni kwa taabu.  

Sifael alisema “nakumbuka kabla ya mpango huu hali yangu ilikuwa ngumu sana kwani 

kuna kipindi hadi walimu pale shuleni na wanafunzi wenzangu walikuwa wakinisaidia, hata 

nauli ya kurudi nyumbani”. 

Aliendelea kueleza kuwa mpango wa TASAF III, wa kunusuru kaya masikini kulitoa matumaini 

mapya kwani mama yake Bi. Anjelina Kusenha, alipoanza kumtumia matumizi kila alipokuwa 

akipokea ruzuku. “Matumaini yangu yalianza kuzinduka niliposikia familia yangu imeingizwa 

kwenye mpango wa kunusuru kaya masini, kwani niliona mama akijinyima kunitumia matumizi 

japo hali ya pale nyumbani ilikuwa mbaya, mama aliona umuhimu wangu kusoma” alisema 

Sifael kwa hisia. 

Mafanikio   kitaalum na matokeo ya Sifael yamezivutia familia nyingi masikini baada ya 

matokeo yake ya kidato cha nne 2017 kuibuka na ufaulu wa daraja la pili alama 19 katika 

mtihani wake wa kidato cha nne. 

 

 



Ripoti ya Uhakika wa Chakula Huondoa Umaskini | TASAF III – Kongwa  Ukurasa wa 6 

 

Sifael Charles kusenha akiwa shuleni Kilakala 
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TASAF IMEMSAIDIAJE? 

Alisema kuwa alipoanza kuwa na uhakika wakupata mahitaji yake alianza kujiona kama na yeye 

ni binadamu kama walivyo wengine, faraja yake ilirudi na kujikuta akichukia umasikini na 

kuanza kusoma kwa bidii.  Alisema kwa hisia za ndani “Pesa ya ruzuku kutoka TASAF 

zimenisaidia sana niliichukulia kama motisha ya kusoma ili niisaidie familia yangu 

iondokane na umasikini ilionao”. 

 

Anjelina Charles Kusenhani, mama yake na Sifael  akielezea alivyo msomesha binti yake kwa 

shida  alisema “ kila nilipo pata  ruzuku yangu nilimtumia mtoto wangu kidogo  kwa ajili ya 

matumizi hata kama kwa  serikali imefuta ada lakini bado mahitaji ya mtoto wa kike ni ya  

lazima hivyo ilikuwa kila ninavyopata ruzuku namtumia”.  

 

Sifael anatoa shukrani kwa Serikali na Uongozi wa TASAF, aliomba mpango huu uendelee 

kumsaidia atakapo ingia kidato cha tano mwezi wa tano mwaka huu. Naye Mratibu wa Mpango 

wa TASAF wa kunusuru kaya maskini Bw.Unambwe Erasto alimhakikishia kuwa TASAF 

itaendelea kufuatilia maendeleo yake ya kitaaluma na itamuunganisha na shule yoyote ya 

Serikali ndani ya Tanzania atakayokuwa amepangiwa. Mratibu huyo alimsisitiza binti huyo 

kutoa taarifa zake katika ofisi ya Mtendaji wa Serikali ya Kijiji atakapokuwa amepangiwa shule 

ili TASAF waweze kumuunganisha kwenye mfumo wa masharti maana TASAF inatoa ruzuku 

ya masharti hadi mwanafunzi wa kidato cha sita. 

 

Mtendaji wa kijiji cha Mbande Bw. Hasasan Janga naye  alisema “ Familia ya Kusenha 

inaishi katika mzingira magumu sana,  ila huyo  binti  ana historia ndefu , kwanza  hata shule 

ya msingi alisoma kwa kuunga unga, kumbe alikuwa na kipaji alipofanya mtihani wa darasa 

la saba alifaulu na kupangiwa shule ya vipaji maalum”. 

 

Kwa upande wake Afisa Maendeleo ya Kata ya Sejeli Bi Mercy Mchovu pamoja na 

Mwanakamati wa malipo ya TASAF bwana Mawazo Kilatu walisema Sifael ameonyesha kuwa 

umasikini si kigezo cha kushindwa kusoma. 
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Sifael Charles kusenha akiwa Nyumbani kwao Mbande 

MALENGO NA NIDHAMU YA MATUMIZI YA FEDHA YAKOMBOA KAYA 

MASKINI MBANDE 

Vumilia Manyelezi John miaka 75 ni mnufaika wa mpango wa maendeleo ya jamii TASAF  

Wilaya ya Kongwa, Kata ya Sejeli,  Kijiji cha  Mbande ni mmoja wa  wanufaika 151 

wanaopokea ruzuku  ya mpango wa kunusuru kaya masikini.  

 

Kaya ya Hidaya ni moja kati ya kaya 151 ambazo zinapokea ruzuku ya Mpango wa Kunusuru 

Kaya Maskini unaoendeshwa na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii TASAF. 

 

Bi. John  anapokea Tshs 20,000/= kila baada ya miezi miwili ikiwa ni ruzuku ya msingi ya Tshs. 

10,000/= kwa kuwa hana  mtengemezi mwenye umri chini ya miaka 18 wala mwanakaya anaye 

hudhuria kliniki au shule. Historia ya mama huyu toka alivyoingia kwenye Mpango wa 
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maendeleo ya jamii (TASAF) ni ya mfano kwa jamii na walengwa wengine. Kipindi 

anatambuliwa kuwa kaya maskini alikidhi vigezo vyote vya kaya maskini na aliishi kwenye 

nyumba mbovu naya tembe iliyoezekwa kwa matope, mlo wake kwa kutwa ulikuwa mmoja tena 

mara nyingine kwa kubahatisha kutokana na ukame wa mara kwa mara. 

 

Bibi huyo alisema “nyumba niliyoishi wakati huo kama unavyoiona na ni ya miaka mingi 

iliyopita” Bi Vumilia anaonyesha kijumba cha tembe kidogo huku akitabasamu na kuongeza 

kuwa TASAF imenikomboa sana.  Huku akitabasamu, aliendelea kusema “Wajukuu zangu 

isingekuwa TASAF leo hii ninge kuwa bado naishi kwenye hiki kijumba cha tembe”.  

 

Alipo ulizwa kwa sasa  kama haitumii  hiyo nyumba ya  tembe au anaitumia, Bi Vumilia  

alimshika mkono mwandishi wa habari hii na kusema “angalia hii nyumba  mjukuu wangu. 

Pembeni ya nyumba ya tembe kulikuwa na nyumba ya udongo iliyoezekwa kwa bati ya 

vyumba vitatu ambayo alijenga alipoanza tu kupata ruzuku mwaka 2015”. 

 

Bi Vumilia Manyelezi John akiwa na mjukuu wake  
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“Awamu ya kwanza na ya pili nilipoanza kupokea ruzuku niliona hela ndogo sana kwa sababu 

wenzagu niliona wakipata hela nyingi, niliumia sana moyo kwa sababu sikujua kwa nini mimi 

Napata fedha kidogo wakati wengine naona bado vijana wanapata hela nyingi kuliko mimi”. 

Anasimulia mama huyo kwa hisia na kuongeza kuwa “siku moja nikiwa kwenye kituo cha 

malipo alikuja mwezeshaji mmoja simkumbuki jina alikuwa mdada mnene maji ya kunde kabla 

ya malipo alitoa semina naona ilinitoa tongotongo. 

 

Mama huyo ambaye ana umri mkubwa lakini anakumbukumbu alisema mwezeshaji wa siku hiyo 

alimpa maono makubwa maana alisema fedha hizo ni sawa na mbegu inatumika kidogo lakini 

siku ya mavuno utavuna kiasi kikubwa.  Akinukuu mama huyo alisema mdada huyo alisema “hii 

muichukulie kama mbegu, kwani mnapoenda shamba kupanda mbegu ekari moja huwa 

mnakwenda na mbegu kiasi gani watu wote waliitika debe moja, akauliza tena je, huwa mnavuna 

kiasi gani, wote tukaatikia gunia 10” tangu siku hiyo nilianza kununua mabati moja kila malipo. 

 

Mwezeshaji wa kijiji cha Mbande bwana Mawazo Kialatu na Bi. Rehema Chaheka wa kitogoji 

cha Kisimani wanasema huyu bibi ni wamfano kati ya walengwa anapata hela ndogo sana lakini 

anafanya vizuri sana. Maneno yao yalisapotiwa na Bi. Rusy Malejehe Tip mlengwa wa TASAF 

katika hicho kitongoji Kijiji cha mbande. Mjukuu wa Bi Vumilia Bw Baraka Manyerezi alisema 

bibi yangu huwa hazibomoi nyumba zake anaziacha tu ili uwe ukumbusho kama mnavyoona 

hapa hili tembe watoto wake wote kawazalia kwenye tembe, amejenga nyumba nyingine ambayo 

tunaitumia kwa sasa lakini kama unavyoona kuna hii nyumba nyingine ya tofali za bloku hapa”.  

 

Nyumba iliyojengwa na Bi Vumilia Manyelezi John  baada kuanza kupokea ruzuku 
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Mwandishi wa habari hii alijionea nyumba ndogo ya bloku ambayo ujenzi wake umekaribia 

kufika mwishoni iliyoezekwa mabati yenye chumba kimoja na sebule. Kutokana na kutokuwa na 

kipato kikubwa nyumba ameamua kujenga nyumba ndogo ili aweze kumuda gharama za ujenzi 

ambazo anasema ziko juu sana. Nyumba hii sasa itanitofautisha na wenzangu ambao wanapokea 

lakini hawajui namna ya kuzitumia vema fedha za ruzuku, aliseama bibi huyo. 

 

Nyumba mpya iliyojengwa Bi Vumilia Manyelezi John   

Mama huyu alikuwa na mipango thabiti ya kujikomboa kutokana na ruzuku aliyopokea na haoni 

tabu kusema yaliyo moyoni mwake. Anasema kwa maisha aliyoishi hapo awali mambo yalikuwa 

hayendi. Ilifika wakati alikata tamaa na kujiona kuwa ataishi maisha duni siku zote. Malipo ya 

Tshs. 20,000/= anazopokea kila baada ya miezi miwili (2) ambazo pia zina mahitaji mengine 

ameweza kujenga vyumba hivi.  
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Bi Vumilia “Kila ninapopewa ruzuku yangu kiasi shilingi elfu kumi naitumia kwa mahitaji ya 

kuwekeza kwenye maduka ya vifaa vya ujenzi ili kuboresha makazi yangu .  Inayobaki ni kwa 

ajili ya chakula” Anaeleza Bi Vumilia   

Alianza kununua bati moja moja kila malipo yanapofanyika alijiwekea utaratibu wa kurudi na 

bati moja   hatimae leo amefanikisha kujenga nyumba ya chumba kimoja ya kudumu. Fedha 

alizojengea hazikutoka kwenye vyanzo vingine bali ni ruzuku pekee ya TASAF.  Pamoja na 

kuwa anapokea ruzuku ya TASAF, Bi. Vumilia ni mkulima wa mahindi na mtama.  Anasema 

kuwa mwaka huu amelima ekari moja ya mtama na ekari 2 za mahindi. 

Msimu wa mwaka jana 2017 hakuweza kupata mazao ya kulima katika shamba lake kutokana na 

mvua kidogo. Pamoja na ukame uliotawala kwa kipindi kirefu, shamba lake la mtama limestawi 

vizuri japo shamba la mahindi limeathiliwa na jua hivyo kutegemea mavuno kiasi kidogo.  

Bi Vumiali anayo shauku ya kuanzisha shughuli za ufugaji wa kuku na mbuzi lakini changamoto 

aliyonayo ni nguvu kazi ya kuhudumia kwani yeye anaishi na mjukuu wake mmoja tu.  Ruzuku 

anayopata anasema imemsaidia vya kutosha na anatoa shukrani kwa TASAF na Serikali kwa 

kumweka kwenye Mpango na anasema hakuwaangusha kwani ametumia fursa aliyoipata 

kujikwamua kutoka kwenye hali mbaya ya maisha. 

Bi Vumilia anamalizia kwa kutoa ushauri kwa wenzake ambao wanaendelea kupata ruzuku 

kupitia mpango wa kunusuru kaya maskini.  “Natoa wito kwa wenzangu nao watumie vizuri 

fedha hizi, usije mpango ukafika mwisho wakaachwa na umasikini zaidi; Wafuate ushauri 

tunaopewa na wanakamati kuhusu matumizi mazuri ya fedha na wasisahau kuweka akiba na 

kuanzisha miradi ya ujasiriamali kwani hiyo ndiyo njia pekee ya kuweza kujikwamua”  
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KUTOKA BANDA LA NGURUWE HADI KUJENGA NYUMBA 

Mkazi wa kijiji cha Mtanana “B”, Bi Merry Stanley Sepeku  mwenye umri wa miaka 44 ni  

mnufaika  wa  Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini unaoendeshwa na Mfuko wa Maendeleo ya 

Jamii TASAF.  Sepeku hupokea kiasi cha Tshs. 36,000/= kila baada ya miezi miwili (2) ikiwa ni 

ruzuku ya msingi Tshs. 20,000/=, ruzuku ya malipo ya ziada Tshs. 8000/=, ruzuku ya wanafunzi 

wawili (2) wa shule ya msingi Tshs. 8000/=. 

MAISHA KABLA KUWEKWA KWENYE MPANGO WA TASAF 

Kabla ya kuingia kwenye mpango wa kunusuru masiki TASAF, maisha ya Sepeku yalikuwa 

magumu sana kwani aliishi kwenye mabanda ya nguruwe yaliyojengwa na kikundi cha wakina 

mama. Pia hali ya chakula haikuwa nzuri kwa kuwa hakuweza hata kujishughulisha na kilimo 

badala yake muda mwingi alifanya kibarua kwa ajili ya kujitafutia hela ya kununua chakula kwa 

ajili ya watoto wake. Bi Merry alisema “Nilikuwa sina hata shamba, muda wangu mwingi, 

niliutumia kufanya vibarua kwenye mashamba ya watu”. Bi. Sepeku anasimulia kwa uchungu 

na akaendelea kusema kwamba “thamani ya utu wangu kwa jamii haikuwepo kabisa 

nilionekana mtu wa ajabu ajabu tu”. 

MAISHA BAADA YA MPANGO 

Bi. Sepeku alianza safari ya kujikwamua kimaisha mwezi Septemba, 2014, baada ya malipo ya 

awamu ya kwanza na awamu ya pili alipokea mwezi Septemba pia awamu ya tatu anakumbuka 

alipokea mwezi Januari 2015. “Mikupuo hiyo mitatu ya malipo ilibadilisha maisha yangu kabisa, 

nilijitahidi kutunza hizo fedha na kuwekeza kwenye kilimo cha alizeti. Haikuwa kitu rahisi 

kufanya uwekezaji huo, anasimulia Bi Sepeku huku anatikisa kichwa kukumbuka hali ya ufukara 

aliyokuwa nayo wakati huo. 

Akisimulia nyumbani kwake Bi Sepeku anasema baada ya kupata ruzuku yake alienda kwa 

mama yake mkubwa aliyepo hapo hapo kijijini na kuomba shamba ili aweze kuanza kulima, 

mama yake mkubwa alimpa shamba ekari tatu, alipanda alizeti. Alifanikiwa kuvuna gunia 10 

ambazo aliuza na kupata Tsh 530,000/=. 

Bi. Sepeku anasimulia kwa tabasamu akasema “mwaka 2015 maisha yangu yalianza kubadilika 

maana nilipata eneo nikaanza kujenga nyumba, nilitumia Tshs. 250,000 kwa ajili ya fundi na 

gharama za kufyatua tofali, wakati huo nilinunua bati 8 nikaezeka”. 
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Baada ya kuezeka nilihamia kuanza kuishi mimi, watoto wangu na mdogo wangu na 

kutoyaamini macho yangu na maisha yangu ya awali niliyokuwa nalala kwenye banda la kufugia 

nguruwe. Bi. Sepeku aliendelea na kilimo na kuongeza kununua bati hadi sasa ana bati 24. 

 
Bi Sepeku akiwa mbele ya nyumba aliyoijenga kupitia ruzuku aliyoipata. 

 

MAFANIKIO BAADA KUINGIA KWENYE MPANGO 

Bi.Sepeku amefanikiwa kujenga nyumba iliyoezekwa bati 24, kufanya biashara ndogondogo 

kipindi cha kiangazi ikiwemo kuuza mbogamboga kutoka Kibaigwa. Amenunua “Solar” 

,kujenga choo cha kisasa na kuwanunulia watoto wake mahitaji ya shule ikiwemo sare za shule. 

“ndugu mwandishi hapa kama unavyo niona hiki kibanda changu nimekiwekea nishati ya 

umeme jua (solar energy) unaotusaidia kupata mwanga nyakati za usiku pamoja na matumizi 

mengine kama kuchaji simu na wanafunzi kujisomea nyakati za usiku. 

 
Bi. Sepeku akiwa mbele ya choo cha kisasa alichokijenga kupitia ruzuku aliyopokea. 

 

Mjumbe wa Serikali ya Kijiji cha Mtanana “B”, Bw. Noel alipomzungumzia Bi. Sepeku Gupa 

alisema “Bi. Sepeku namfahamu tangu akiwa anaishi kwenye banda la nguruwe alilopewa na 

wasamalia wema, hali yake wakati huo ilikuwa ngumu sana, leo hii amekuwa mfano hapa 

kijijini kwetu”.  
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Alipotakiwa kutoa ushauri kwa walengwa wenzake Bi. Sepeku  alisema “kila fedha unayoipata 

lazima uiwekee malengo kwa kuwa hakuna fedha ndogo au nyingi, kinachotakiwa ni 

kujiwekea malengo tu hiyo ndo siri ya mafanikio”.  Aliishukuru Serikali kwa kuanzisha 

mpango huu kwani yeye umemsaidia. Alihitimisha kwa kusema “ Usingekuwa mpango huu 

sijui leo hii maisha yangu yangekuwa vipi”.  

BI HAGU NA MANUFAA ALIYOYAPATA KUPITIA MPANGO WA KUNUSURU 

KAYA MASKINI. 

Bi. Hagu Kornelio Mlugu miaka 65 ni mkazi wa kijiji cha Mlanga, Kata ya Kongwa Wilaya ya 

Kongwa. Bibi huyu ni mmoja kati ya wanufaika 221 wa Mpango wa TASAF kunusuru kaya 

masikini. Kaya ya Bi. Mlugu ina wanafunzi 3 wanaosoma shule ya msingi na wanafamilia 

wengine wa 4. Bi Hagu hupokea ruzuku ya Tshs. 40,000/= kila baada ya miezi miwili (2). 

Akizungumzia manufaa ya mpango wa kunusuru kaya maskini Bi. Hagu anaelezea hali ya 

maisha yake kwa sasa yamepiga hatua, kwani alikuwa akiishi maisha ya shida sana. Upatikanaji 

wa chakula ulikuwa washida sana, mahudhurio ya watoto shuleni yalikuwa hafifu na kwa upande 

wa makazi anasema alikuwa akiishi nyumba ya tembe lililoezekwa na majani nikiwa na watoto 

wa tano na ndugu wengine. 

Hangu anasema nyumba ya tembe ndiyo aliyoishi miaka yote, aliingizwa kwenye mpango wa 

kunusuru kaya masikini TASAF mwaka 2014. “Nilipoanza kulipwa fedha hizo, sikufanya 

masihara, nilianza kwa kununua kitoto cha  nguruwe kimoja baada ya malipo ya kwanza kwa 

Tshs. 10,000”, alisema. 

Anasema, ukubwa wa famila ulimfanya ashindwe kufanya shughuli nyingi za kujiongezea kipato 

kwa sababu muda mwingi alifanya vibarua kwa watu ili apate fedha kwa ajili ya chakula. Baada 

ya kuingizwa kwenye mpango aliweza kujishughulisha na kilimo na kuanza kupata mafanikio 

makubwa. 

Bi. Hagu aliendelea kusema “nikamuuza nguruwe wa kwanza na fedha zilizopatikana  nililima 

ekari 3, baadae nilivuna alizeti hizo magunia 10, baada ya mauzo ya alizeti nilinunua 

ng’ombe mmoja kwa kiasi cha Tshs. 120,000/= na mabati 11 kwa kiasi cha Tshs 110,000/=”. 

Anaongeza kwa kusema “kwa sasa pamoja na hayo yote niliyoeleza nafunga na kuku wapatao 

10 na bata 12 ili waweze kuniongezea  kipato pale  ninapokuwa na mahitaji ya haraka” . 
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Alipotakiwa kuonyesha mafanikio mengine, Bi. Hagu alisema ana  ng’ombe wawili ambapo 

anatarajia kununua tena wengine kama mavuno ya mwaka huu yatakuwa mazuri. 

 

“Nimelima ekari 2 za alizeti pamoja na karanga, ekari 2 za mtama kama hali ya mvua itaenda 

vizuri nina uhakika wa kuongeza ng’ombe mwingine na kuendelea kuboresha makazi yangu” 

alisema Bi. Hagu kwa tabasumu 

Bi. Hagu alisema anashukuru TASAF na Serikali kuanzisha mpango huu kwani umeinua kipato 

na kumtoa kwenye dimbwi la umasikini. “Naishukuru serikali kuniingiza kwenye mpango wa 

kunusuru kaya masikini, nawahasa wenzangu watumie vizuri pesa wanazopata, wasitumie 

kunywa pombe bali wazitumie kuwekeza kwenye maendeleo”. 

 


