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TAARIFA YA MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA NNE WILAYANI 
KONGWA KWA KIPINDI CHA MWAKA 2005/6– 2014/15 

 
UTANGULIZI 

Wilaya ya Kongwa ni miongoni mwa wilaya saba (7) za mkoa wa Dodoma, ilianzishwa 

mwaka 1996 chini ya sheria  ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 kifungu Na. 8 na Na. 9. 

Wilaya ina ukubwa wa eneo la kilometa za mraba 4,041 ambapo eneo linalofaa kwa kilimo 

na ufugaji ni hekta 363,690. Wilaya ina Tarafa 3 za Kongwa, Mlali na Zoissa, Kata 22, Vijiji 

87,Vitongoji 383 na Mamlaka za miji midogo miwili ya Kongwa na Kibaigwa. Wilaya 

imepakana na Wilaya ya Chamwino upande wa Magharibi; Wilaya ya Gairo (Mkoa wa 

Morogoro), upande wa Mashariki; Wilaya ya Mpwapwa upande wa Kusini na kwa upande 

wa Kaskazini kuna  Wilaya ya Kiteto (Mkoa wa Manyara). 

 

Kwa mujibu wa sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012 Wilaya ina ongezeko la watu 

laasilimia 2.4; Hivyo kwa mwaka 2015 wilaya ya Kongwa inakadiriwa kuwa na jumla ya  

watu 332,831 ambapo wanaume ni 160,225 na wanawake ni 172,606. Aidha, Idadi ya kaya 

zilizopo kwa sasa ni 61,994.  Kaya zinazojihusisha na shughuli za kilimo pamoja na ufugaji 

ni 55,573 sawa na  90%.  

 

MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMUYA NNE KATIKA KIPINDI CHA MWAKA  2005/6 
HADI 2015/16 

 

1. SEKTA YA UJENZI /BARABARA 

 Mtandao wa barabara ya lami umeongezeka toka kilomita 60 mwaka 2005 hadi kufikia 

kilomita 65 mwaka 2015; ikiwa ni ongezeko la 8.3%. 

 Wilaya ina mtandao wa barabara zenye urefu wa kilomita 1,485; kati yake  kilomita 

1,224 zinahudumiwa na wilaya na kilomita 261 zinahudumiwa na Wakala wa barabara 

(TANROADS). 
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Sehemu ya barabara ya Suguta-Kibaigwa (km 15) ambayo inafanyiwa matengenezo 

 

2. SEKTA YA AFYA 

 

 Wilaya ina hospitali (1) ya wilaya na vituo vya afya (4) na zahanati 53 (45 za serikali na 

8 za binafsi), hivyo kuna jumla ya vituo 58vya kutolea huduma. 

 Zahanati za serikali zinazotoa huduma zimeongezeka kutoka 27 mwaka 2005 hadi 45 

mwaka 2015. 

 Aidha, zahanati nyingine 12 ziko katika hatua mbalimbali za ujenzi na zitapokamilika 

kutakuwa na zahanati 57 za serikali sawa na 65% ya vijiji vyenye Zahanati kati ya vijiji 

vyote 87. 

 Vituo vya afya vimeongezeka toka 3 (2005) hadi 4 mwaka 2015. 

 Kuna nyumba 9 za wataalamu wa afya. 

 Vituo vya kutoa dawa za kupunguza makali ya virusi vya UKIMWI (CTCs) vimeongezeka 

toka vituo vitano (5) mwaka 2005 hadi tisa (9) mwaka 2015; sawa na ongezeko la 80%. 

Vituo vipya vinne (4) vimepata usajili mwaka 2014lakini bado havijaanza kutoa huduma 

kutokana na kukosekana kwa samani na vifaa vya maabara na upungufu wa watumishi. 
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 Majengo katika Hospitali ya Wilaya yameongezeka toka 7 mwaka 2005 hadi 11 mwaka 

2015; hii ni sawa na ongezeko la 57%. 

 Kiwango cha maambukizi ya VVU kimepungua kutoka asilimia 3.1 mwaka 2005 hadi 

asilimia 2.7 mwaka 2015.  

 Wanachama wa CHF wameongezeka toka kaya  336 mwaka 2007 hadi 19,000 mwaka 

2015 

 Wanachama wa NHIFwameongezeka kutoka 888 na wategemezi 3,704 mwaka 2005 

hadi wananchama 1,871 na wategemezi 9,355 mwaka 2015 

 Vifo vya akinamama vitokanavyo na uzazi vimepungua kutoka 158/100,000 mwaka 

2005 hadi vifo 71/100,000 mwaka 2015 ukilinganisha na 454/100,000 ya Kitaifa. 

 Vifo vya watoto chini ya miaka 5 vimepungua kutoka 114/1000 mwaka 2005 hadi 6/1000 

mwaka 2015; Kitaifa vifo vya watoto chini ya miaka 5ni 154/1000. 

 

 
Jengo la wodi ‘Grade A’lililopo katika Hospitali ya Wilaya linavyoonekanakwa ndani na nje  
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3. SEKTA YA KILIMO  NA USHIRIKA 

 Bajeti ya maendeleo ya Sekta ya Kilimo imeongezeka kutoka Tshs. 34 milioni 

mwaka 2005 hadi Tshs.848 milioni mwaka 2014/15; sawa na ongezeko la 2,394%. 

 Eneo linalolimwa mazao ya biashara limeongezeka kutoka hekta 12,832 mwaka 

2005 hadi  31,515.75 mwaka  2014/15 ongezeko hili ni sawa na 145%. 

 Eneo linalolimwa mazao mbalimbali ya chakula limeongezeka kutoka hekta 83,689 

mwaka 2005 hadi  94,300.5 mwaka  2014/15 ongezeko hili ni sawa na 44%. 

 Uzalishaji wa mazao mbalimbali ya chakula umeongezeka kutoka tani 104,836 

mwaka 2005 hadi tani 161,746 mwaka 2014/15; sawa na ongezeko la 52%. 

 Uzalishaji wa mazao mbalimbali ya biashara umeongezeka kutoka tani 7,565 mwaka 

2005 hadi tani 16,179 mwaka 2014/15; sawa na ongezeko la 113.8%. 

 Matumizi ya mbolea(samadi) yameongezeka kutoka tani 25,335 mwaka 2005/06 

hadi tani 48,500 mwaka 2014/15; sawa na ongezeko la 91%. 

 Matumizi ya wanyamakazi (Maksai) katika kilimo yameongezeka kutoka jozi za 

maksai 3,200 mwaka 2005 hadi 4,406 mwaka 2014/15(37%). 

 Matumizi ya matrekta madogo (Power tiller) yameongezeka kutoka 2 mwaka 2005 

hadi 26 mwaka 2014/15. 

 Matumizi ya matrekta makubwa yameongezeka kutoka matrekta 314 mwaka 

2005/06 hadi matrekta 685 mwaka 2014/15, sawa na ongezeko la 123.6%. 

 Kilimo cha umwagiliaji kimeongezeka kutoka hekta 178 (Tubugwe juu, Chamkoroma, 

Mseta na Banyibanyi) mwaka 2005 hadi hekta 487 (Tubugwe juu, Chamkoroma, 

Mseta, Banyibanyi) mwaka 2014/15, Hili ni ongezeko la asilimia 173.5%. 

 Maghala ya serikali za vijiji yameongezeka toka 13 (2005) hadi 25 (2014/15) wakati 

huo huo maghala ya watu binafsi yamefikia 194 
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4. SEKTA YA MAJI 

Katika sekta ya maji, Wilaya imepiga hatua na kupata mafanikio yafuatayo: 

 Miradi ya visima virefu, visima vifupi na maji ya mtiririko inayofanya kazi imeongezeka 

toka 34mwaka 2005 hadi 54 mwaka 2015 sawa naongezeko la  59%. 

 Pia Wilaya ina miradi miwili ya watu binafsi (Kibaigwa na Ngomai) inayotoa huduma 

kwa wananchi, hii  ikiwa ni mkakati wa kuishirikisha sekta binafsi (PPP) katika utoaji 

huduma za jamii. 

 Idadi ya watu wanaopata huduma ya maji safi vijijini umbali wa mita 400 imeongezeka 

kutoka 113,036 mwaka 2005 hadi 167,336(52%) mwaka 2014/15; ikiwa ni ongezeko la 

48%. 

 Kiasi cha wananchi wanaopata huduma  kinatarajiwa kuongezeka kufikia 234,843 sawa 

na 72% baada ya kukamilika kwa miradi kumi (10) ya awamu ya pili inayoendelea 

kujengwa katika vijiji vya Mkoka, Mlanje, Pembamoto, Mlali Bondeni, Mseta 

Bondeni, Mlali Iyegu, Nghumbi, Chigwingili, Songambele na Ibwaga  inayofadhiliwa 

na Benki ya Dunia na mradi mmoja wa Norini unaofadhiliwa na Umoja wa nchi za Ulaya 

(European Union). 

 

 

Majaribio ya msukumo wa maji katika mradi wa Mlali Iyegu, ikiwa ni mmoja kati ya miradi 

10 inayotekelezwa. 
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5. SEKTA YA MIFUGO 

Hadi kufikia mwaka 2014 wilaya ilikuwa na Ng’ombe wapatao 121,008; kati yake wa kisasa 

ni 6,879 na wa kienyeji ni 114,129; Mbuzi 76,724 na Kuku 414,965. 

 Majosho yameongezeka kutoka 6 mwaka 2005 hadi 23mwaka 2014/15. 

 Wataalam wa uhimilishaji (Artificial Insermination) wameongezeka kutoka 0 mwaka 

2005 hadi 3 mwaka 2014/15. 

 Madume bora yameongezeka kutoka  0 mwaka 2005 hadi 18 mwaka 2014/15. 

 Elimu kupitia mashamba darasa ya ufugaji imeongezeka kutoka 25 mwaka 2005 

hadi mashamba darasa 187 mwaka 2014/15. 

 Malambo ya maji ya kunyweshea mifugo yameongezeka kutoka 7 mwaka 2005 hadi 

24 mwaka 2014/15 ingawa 16 hayafanyi kazi kutokana na uchakavu wa 

miundombinu ya maji kuharibika mara kwa mara. 

 Machinjio za kisasazimeongezeka toka 2 mwaka 2005 hadi 5 mwaka 2015 (Kongwa, 

NARCO, Kibaigwa,Mbande  na Mkoka ambayo iko hatua za mwisho za ujenzi). 

 Mabucha ya kisasa 2 yamejengwa katika miji ya Kongwa na Mbande. 

 

 
Shughuli za uchinjaji zikiendelea katika machinjio ya Mbande 
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6. SEKTA YA ELIMU 

6.1 ELIMU YA AWALI 

 Shule za awali zimeongezeka kutoka 65 mwaka 2005 hadi 105 mwaka 2014/15; hii ni 

sawa na ongezeko la 51.5%. 

 Aidha, uandikishwaji wa darasa la awali kwa mwaka 2014 ni wanafunzi 8,690; kati yao 

wavulana ni 4,101 na wasichana ni 4,589. 

 

6.2 ELIMU YA MSINGI 

 Shule za Msingi zimeongezeka kutoka shule 80 mwaka 2005 hadi kufikia shule 107 

mwaka 2015; ikiwa ni ongezeko la 33.8% (shule mbili 2ni za binafsi). 

 Aidha, uandikishaji umeongezeka kutoka wanafunzi 5,674 mwaka 2005 hadi kufikia 

wanafunzi 10,049 mwaka 2014; hili ni ongezeko la 77.1%. 

 Idadi ya wanafunzi wa darasa la I – VII imeongezeka toka 40,473 mwaka 2005 hadi 

70,291 mwaka 2015; sawa ongezeko la 74%. 

 Idadi ya walimu imeongezeka toka 830 mwaka 2005 hadi 1,174 mwaka 2015; sawa na 

ongezeko la 41.4%. 

 Vyumba vya madarasa vimeongezeka toka 497 mwaka 2005 hadi 656 mwaka 2015 

sawa na ongezeko la 32% 

 Idadi ya nyumba za walimu imeongezeka kutoka 81 mwaka 2005 hadi 180 mwaka 

2015; ikiwa ni ongezeko la 122%. 

 Uwiano wa Kitabu kwa mwanafunzi  (BPR) ni 1:5 
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Jengo la darasa na samani zake, Shule ya Msingi Mkoka (Kitengocha watoto wenye mahitaji Maalum) 

 

 

 

 

 

 

 
6.3 ELIMU YA SEKONDARI 

 Idadi ya shule imeongezeka kutoka 6 (3 za binafsi) mwaka 2005 hadi 30 (4 za binafsi) 

mwaka 2015 (sawa naongezeko la 400%). Shule mbili (2) za Ndurugumi 

naBanyibanyi ziko katika hatua za mwisho za usajili. 

 Aidha, idadi ya wanafunzi imeongezeka kutoka 1,324 mwaka 2005 hadi kufikia 6,096 

mwaka 2014; hii ni sawa na ongezeko la 360.4%. 

 Idadi ya wanafunzi wanaochaguliwa kuingia kidato cha kwanza imeongezeka kutoka 

wanafunzi 1,324mwaka 2005 hadi wanafunzi 2,091 mwaka 2014; ikiwa ni ongezeko la 

57.9%. 

 Shule za Sekondari za Serikali za bweni zenye kidato cha tano na sita zimeongezeka 

kutoka sifuri (0) mwaka 2005 hadi moja (1) mwaka 2014. 

 Majengo ya kudumu ya maabara katika shule za sekondari yameongezeka  kutoka 3 

hadi 10 yaliyokamilika  (Zoissa - vyumba 2, Kongwa –vyumba 3, Kibaigwa - vyumba 2, 

Ndalibo- chumba 1, Ibwaga–chumba 1 na Mlali - chumba 1). Na mengine 68 yako hatua 

mbalimbali za ujenzi. Aidha, shule 14 zina maabara zinazohamishika (Mobile 
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Laboratories) na Shule nne (4) zimetenga madarasa ambayo yanatumika kama vyumba 

vya sayansi. Adha vyumba 68 vya maabara viko katika hatua mbalimbali za ujenzi 

ambapo unatarajiwa kuwa vimekamilika  ifikapo june 2015. 

 
Muonekanowa bweni la wavulana kwa nje na ndani, Shule ya Sekondari Kongwa 

 

 Majengo ya Utawala yameongezeka toka 2 mwaka 2005 hadi 8 mwaka 2015. 

 Hostel za wanafunzi za serikali zimeongezeka toka 0 mwaka 2005 hadi 2 mwaka 
2015.  

 Nyumba za walimu zimeongezeka toka 11 mwaka 2005 hadi 66 mwaka 2015.sawa 
na 500% 

 
 
 
 

6.4 ELIMU YA UFUNDI 

 Kwa kushirikiana na Mheshimiwa mkuu wa Mkoa, uongozi wa Wilaya umeshawishi na 

kukubaliana na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) kujenga Chuo cha Ufundi Kongwa na tayari 

ekari  500 eneo la Morisheni zimetengwa na michoro ya mipango miji imepitishwa 

ngazi ya Wizara  na taratibu za upitishaji wa ramani za upimaji (Survey) upo katika 

ngazi ya mkoa. Chuo hiki kitaweza kutoa elimu ya ufundi kwa vijana na kinakadiriwa 

kudahili wanafunzi kati ya 2,000 hadi 3,000 kitakapokuwa kimekamilika. 

  Aidha, Chuo cha maji tawi la Dar es Salaam (Water Development and Management 

Institute-WDMI) kimetengewa ekari 100 eneo la Chimlata (michoro ya mipango miji 
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imepelekwa wizarani),ili kujenga tawi la chuo hicho kwa ajili ya mafunzo mbalimbali 

katika nyanja za maji na umwagiliaji. Hii nayo ni fursa itakayowawezesha vijana wengi 

kujiendeleza katika mafunzo mbalimbali kupitia chuo hiki. 

 

7. SEKTA YA NISHATI 

 Mwaka 2005 Wilaya ya Kongwa ilikuwa naumeme wa gridi ya taifa katika miji midogo ya 

Kibaigwa, Mlali, Kongwa, Mbande,Pandambili na kijiji cha Mtanana. 

 Hadi mwaka 2015 jumla ya vijiji 60 (68%) kati ya vijiji 87 vimepata nishati ya umeme 

kupitia programu ya MCC,Vijiji (18); mradi wa REA vijiji (38) viko katika hatua 

mbalimbali za ukamilishaji wa usambazaji umeme.Aidha, Mh. Job Y.  Ndugai (MB) na 

Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa  kushirikiana na 

Kampuni ya ELEKTRO MERL toka Uholanzi inasambaza umeme jua (Solar Power) 

katika vijiji vinne(4) vya Ngutoto, Leganga, Silale na Lobilo na tayari ujenzi wa 

miundombinu katika vijiji hivyo uko katika hatua za mwisho. Hivyo kwa ujumla vijiji 66 

(sawa na 75%) kati ya vijiji vyote na miji miwili (2) vitakuwa vina huduma ya nishati ya 

umeme katika wilaya ya Kongwa mwaka huu wa 2015. 

 
Ujenzi wa mitambo ya kuzalisha umeme jua katika kijiji cha Ngutoto-Kongwa 
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8. UTAWALA 

 Idadi ya watumishi wa afya wa kada mbalimbali imekuwa ikiongozeka kutoka 181 

mwaka 2005 hadi  331 mwaka 2015 sawa na asilimia 49 ya mahitaji ya watumishi 

664 wa Afya. 

 Idadi ya walimu imeongezeka kutoka 45 mwaka 2005 hadi 380 (ambapo wanaume 

ni230 na wanawake ni 150) mwaka 2014; ikiwa ni ongezeko la 744%. 

 Nyumba za watumishi (Utawala) zimeongezeka toka (1) mwaka 2005 hadi  (16) 

mwaka 2015 zikiwemo nyumba 10 zilizojengwa kupitia NHC. 

 Majengo ya kudumu ya ofisi za utawala makao makuu yameongezeka toka (1) 2005 

hadi (3) na jengo lingine la elimu linajengwa mwaka huu 2015. 

 Majengo ya kudumu ya Ofisi za vijiji na kata zimeongeka toka sifuri (0) mwaka 2005 

hadi 7 mwaka 2015 (Norini, Chigwingwili, Pandambili, Mkoka, Chitego, Manungu na 

Iduo). Awali na hadi sasa vijiji vingi vinatumia majengo ya kupanga na mengine 

yakiwa ni ofisi za maghala ya vijiji. 

 

 
Baadhi ya nyumba za NHC zilizonunuliwa na Halmashauri 
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Moja kati ya nyumba tano (5) za watumishi zilizojengwa na Halmashauri 

 

 

 

 

 

 

 

(Lilian C. Matinga) 

MKURUGENZI MTENDAJI (W) 

KONGWA 
 

 

 


