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WARAKA WA WATUMISHI WA UMMA NA. 2 WA MWAKA 2006 

KUHUSU HUDUMA KWA WATUMISHI WA UMMA WANAOISHI 
NA VIRUSI VYA UKIMWI NA WENYE UKIMWI 

 
1.0 Utangulizi: 
 
1.1 Serikali ilitangaza kuwa UKIMWI ni janga la Taifa tangu mwezi 
Desemba, 1999, na ikasisitizwa juu ya umuhimu wa Taifa zima 
hususan viongozi wa serikali, wanasiasa, viongozi wa dini, mashirika 
yasiyo ya kiserikali, viongozi katika jamii na wananchi kwa ujumla  
kuchukua hatua za dhati na za makusudi za kuliweka taifa katika hali 
ya vita dhidi ya UKIMWI.  Kufuatia tangazo hili, mwaka 2003, serikali 
ilianzisha kasma kwenye bajeti yake kwa ajili ya kuendeleza 
mapambano dhidi ya UKIMWI na virusi vya UKIMWI miongoni mwa 
watumishi wake.   
 
1.2  Mwaka 2005, utafiti ulifanyika kwa lengo la kutambua madhara 
yanayosababishwa na virusi vya UKIMWI na UKIMWI kwenye 
Utumishi wa Umma ambapo matokeo ya utafiti huo yalionesha kuwa, 
watumishi wengi wameathirika na vifo vingi vinatokana na UKIMWI. 
 
1.3  Utafiti huu umebainisha kuwa UKIMWI unachangia kupotea 
kwa kiasi kikubwa cha nguvu kazi tuliyonayo na kuathiri utendaji kazi 
katika Utumishi wa Umma.  
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2.0  Madhumuni ya Waraka: 
 
 Madhumuni ya Waraka huu ni:- 

(i) Kuweka utaratibu rasmi wa namna ya kutoa huduma kwa 
watumishi wanaoishi na virusi vya UKIMWI, na wenye 
UKIMWI ili wawe na afya njema ya kuwawezesha kutumia 
ujuzi na taaluma walizozipata kwa gharama kubwa kwa 
faida yao, familia zao pamoja na Taifa zima kwa kutoa 
huduma bora. 

 
(ii) Kuwahamasisha watumishi wajitokeze kupima na kujua 

hali ya afya zao ili wote ambao bado hawajaambukizwa 
waendelee kuwa salama na watumishi ambao wanaishi na 
virusi vya UKIMWI wapatiwe huduma zinazostahili na 
kuzuia maambukizi mapya. 

 
3.0  Kuwatambua wanaoishi na virusi vya UKIMWI: 
 
3.1 Mtumishi wa umma anayeishi na virusi au mwenye UKIMWI 

ana haki ya ajira na hapaswi kunyanyapaliwa. 
 
3.2 Kila mwajiri anatakiwa kuweka utaratibu wa utoaji ushauri 

nasaha kwa watumishi watakaojitokeza kupima afya zao na 
kugunduliwa kuwa wana UKIMWI au wanaishi na virusi vya 
UKIMWI ili hatimaye waweze kupatiwa huduma zitakazotolewa 
na Serikali. 

 
3.3 Kila mwajiri anatakiwa kufuata utaratibu wa serikali, kuchagua 

hospitali ya kutoa huduma kwa wafanyakazi pamoja na kubuni 
utaratibu wa kuwahamasisha watumishi kujitokeza kupima afya 
zao. 

 
3.4 Kila mwajiri atateua hospitali au kituo kitakachotoa huduma ya 

ushauri nasaha kwa watumishi, huduma ya upimaji na huduma 
ya lishe (Nutritional Supplement) kwa watumishi 
watakaojitokeza kupima na kubainika wana Virusi vya UKIMWI.  

 
3.5 Aidha watumishi ambao wataonekana hawana virusi vya 

UKIMWI watapewa ushauri nasaha unaolenga kuwafanya 
waepukane na tabia na vitendo vinavyoweza kuwaambukiza 
virusi vya UKIMWI. 
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3.6 Katika utekelezaji wa utaratibu huu inasisitizwa kuondoa hofu 
au hisia za unyanyapaa kwa watakaogundulika kuwa wanaishi 
na virusi vya UKIMWI au wana UKIMWI. 

 
4.0  Huduma zitakazotolewa kwa watumishi wanaoishi na virusi    

vya UKIMWI na wenye UKIMWI: 
 
4.1 Aina za Huduma. 
 
Huduma zitakazotolewa na serikali kwa watumishi wanaoishi na 
virusi vya UKIMWI na wenye UKIMWI zitawalenga watumishi pamoja 
na idadi ya wanafamilia walioanishwa kwenye Kanuni za Kudumu za 
Utumishi wa Umma za mwaka 1994.  
 

4.1.1 Huduma ya kupima na ushauri 
Huduma ya kupima na ushauri ni haki ya kila mtumishi na 
itatolewa bure katika hospitali zilizochaguliwa na mwajiri.  
Kila  mwajiri ahamasishe watumishi wake kupima na 
kupata ushauri kuhusu afya zao.  

 
4.1.2 Huduma ya dawa: 

Serikali imeweka na itaendelea kutekeleza utaratibu ambapo 
watumishi wote wanaoishi na virusi vya UKIMWI watapatiwa 
dawa za kupunguza makali ya virusi hivyo.  Huduma ya 
dawa hizo itatolewa bure katika hospitali zilizochaguliwa na 
Mwajiri kwa mtumishi wa Umma aliyejitokeza baada ya 
kupimwa na kuthibitika kuwa anaishi na virusi vya UKIMWI. 

 
4.1.3 Huduma ya chakula cha Mlo kamili: 

Watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI wanahitajika kula mlo 
kamili kila siku ili kuboresha afya zao  na kuongeza nguvu 
mwilini.  Mlo kamili husaidia kuongeza nguvu mwilini na 
kumsaidia mgonjwa  asipate magonjwa nyemelezi mara kwa 
mara.  Mlo kamili, ni mlo wenye mchanganyiko wa vyakula 
kutoka kwenye makundi makuu ya vyakula vya Wanga, 
Protini na Vitamini. 

 
Ingawa ni vema vyakula hivi vikaliwa katika hali ya uasili, pale 
ambapo hali ya mtumishi hairuhusu vyakula hivyo kutumika katika 
hali ya uasili, vitolewe vyakula katika mfumo wa “nutritional food 
supplements” Huduma hii itatolewa na mtoa huduma atakayeteuliwa 
na mwajiri kushughulikia watumishi wenye Virusi vya UKIMWI na 
UKIMWI kutoka katika Wizara, Idara na Wakala wa Serikali. 
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4.1.3 Huduma ya Usafiri: 
  Mwajiri atagharamia usafiri na posho kwa mtumishi 

anayesafiri kwenda hospitali kupata matibabu ya 
magonjwa nyemelezi, kupima kiwango cha CD4 na 
kupata dawa za kurefusha maisha (ARV), kwa taratibu  
zilizowekwa na serikali, kwenye Kifungu cha J.2(a)(vi) cha 
Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 1994. 

 
4.1.4 Kazi nyepesi ( light duties ) 
  Waajiri wanashauriwa kuwapangia kazi nyepesi 

watumishi wanaoishi na virusi vya UKIMWI ili 
kuwawezesha kuendelea kutoa huduma  katika sehemu 
zao za kazi. Kwa kazi za kitaalam watumishi 
wapunguziwe uzito wa kazi. 

 
Mwisho: 
5.0 Inategemewa kuwa utekelezaji wa Waraka huu utapunguza 
athari za ongezeko la UKIMWI katika Utumishi wa Umma. Waajiri na 
watumishi wote wa Umma wanatakiwa kushiriki kikamilifu 
kupambana na UKIMWI.   
 
 

6.0 Waraka huu unaanza kutumika tarehe 1 Novemba, 2006. 
 
 
 
 

Ruth H Mollel 
KATIBU MKUU ( UTUMISHI ) 

 


