

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA



HALMASHAURI YA WILAYA YA KONGWA

**MPANGO NA BAJETI YA HALMASHAURI ILIYOIDHINISHWA
KWA MWAKA WA FEDHA 2018/2019**

Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya,
S. L. P 57
KONGWA.

Simu: 026 2320537
Nukushi: 026 2320537

Julai, 2018

MPANGO NA BAJETI YA HALMASHAURI ILIYOIDHINISHWA KWA MWAKA WA FEDHA 2018/2019

1.0 UTANGULIZI

Katika kikao cha Baraza Maalum la Madiwani kililofanyika mwezi Januari 2018 kilijadiri na kupitisha makadirio ya Mpango na Bajeti ya Halmashauri kiasi cha **Tsh. 46,850,784,600/=**. Hata hivyo baada ya Wizara ya Fedha na Mipango kutoa ukomo wa bajeti (*ceiling*) na hatimaye kupitia ngazi za uchambuzi (Mkoa na Wizara-OR TAMISEMI), bajeti ya Halmashauri imepungua kwa kiasi cha **Tsh. 6,479,658,600/=** na sasa bajeti iliyoidhinishwa ni **Tsh. 40,371,126,000/=**. Sababu kuu zilizoathiri bajeti hii ni pamoja na kupungua kwa mishahara; kutoka **Tsh. 35,304,301,500/=** hadi **Tsh. 29,653,872,000/=** na **kutotolewa kabisa kwa ukomo wa bajeti** kwa vyanzo vya ruzuku ya miradi ya maendeleo (**LGDG**), miradi ya maji-fedha za ndani (**NWSSP**), mapambano dhidi ya UKIMWI (**NMSF**) na programu ya maendeleo ya elimu ya sekondari (**SEDP II**). Hivyo miradi iliyokuwa itekelezwe kwa fedha kutoka vyanzo tajwa imeondolewa kwenye Mpango hadi Serikali Kuu itakapotoa maelekezo mengine.

Baada ya marekebisho hayo, katika mwaka wa fedha 2018/2019, Halmashauri inakisia kukusanya jumla ya kiasi cha **Tsh. 40,371,126,000** kati ya fedha hizi mapato ya ndani ni **Tsh. 2,895,221,000**; ruzuku ya matumizi mengineyo (OC) ni **Tsh. 1,142,900,000**; ruzuku ya mishahara ni **Tsh. 29,653,872,000** na ruzuku ya miradi ya maendeleo ni **Tshs. 6,679,133,000**. Jedwali namba 1 hapa chini limeainisha makisio ya mapato ya Halmashauri toka Serikali Kuu, Wahisani na Mapato ya Ndani.

Jedwali Na. 1: Umbo la Bajeti 2018/2019

S/N	KIFUNGU	MAPATO YA NDANI	RUZUKU SERIKALI KUU	RUZUKU YA MAENDELEO		JUMLA
				Serikali Kuu	Wahisani	
1	Matumizi mengineyo (OC)	2,100,892,000	1,142,900,000	0	0	3,243,792,000
2	Mishahara (PE)	12,084,000	29,653,872,000	0	0	29,665,956,000
3	Miradi ya Maendeleo	782,245,000	0	2,803,519,000	3,875,614,000	7,461,378,000
JUMLA KUU		2,895,221,000	30,796,772,000	2,803,519,000	3,875,614,000	40,371,126,000

2.0 MAPATO YA NDANI

Katika mwaka wa fedha 2018/2019 Halmashauri inatarajia kukusanya **Tsh. 2,895,221,000**; kati ya fedha hizi mapato halisi ya ndani (Own Source - Proper) ni **Tsh. 1,955,612,000** na michango ya Jamii (CHF, NHIF, Uchangiaji-papo kwa papo na Uendeshaji wa Bodi ya Soko Kibaigwa) ni **Tsh. 939,609,000/=**. Aidha kati ya fedha za mapato halisi ya ndani, kiasi cha **Tsh. 782,245,000** sawa na **40%** zitatumika kugharamia miradi ya maendeleo, kiasi cha **Tsh. 12,084,000** ni kwa ajili ya mishahara na kiasi cha **Tsh. 1,161,283,000** zitatumika kugharamia shughuli za uendeshaji wa Halmashauri.

Halmashauri imezingatia Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015 na kanuni zake pamoja na Mwongozo/Maelekezo ya uandaaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka 2018/2019. Aidha makisio haya yametokana na ukomo wa bajeti yaani "*ceiling*" uliotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango. Mchanganuo wa miradi mbalimbali ya maendeleo na vyanzo vyake vya fedha vimeambatishwa kuanzia jedwali **B1** hadi **B7** hapa chini.

(Dkt. Omary A. Nkullo)
**KAIMU MKURUGENZI MTENDAJI
KONGWA.**

KIAMBATISHO B: MICHANGANUO YA MIRADI YA MAENDELEO 2018/2019

B1. MUHTASARI WA VYANZO VYA FEDHA KWA MIRADI YA MAENDELEO 2018/2019

Na	JINA LA MRADI/FUNGU	KIASI	
		NDANI	NJE
1	Elimu Bila Malipo (<i>Free Education Programme</i>)	1,361,867,000	0
2	Mpango wa Kuboresha Elimu ya Msingi (<i>EQUIP - Tz</i>)	0	493,955,000
3	Miradi ya Maji (<i>NWSSP</i>)	0	376,525,000
4	Usafi wa Mazingira (<i>National Sanitation Programme</i>)	0	13,500,000
5	Wadau wa Afya (<i>EGPAF</i>)	0	221,000,000
6	Wadau wa Afya (<i>HPSS</i>)	0	51,732,000
7	Mfuko wa Dawa na Vifaa tiba (<i>MSD</i>)	0	594,689,000
8	Mfuko wa Pamoja wa Afya (<i>HSBF</i>)	0	655,323,000
9	Mfuko wa UKIMWI, Kifua Kikuu na Ukoma (<i>Global Fund</i>)	0	17,971,000
10	Mradi wa Lishe-Maishani (<i>CUAMM Trustees Fund Project</i>)	0	57,201,000
11	Mfuko wa Jimbo (<i>CDCF</i>)	64,719,000	0
12	Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (<i>TASAF III</i>)	0	1,988,407,000
13	Mchango wa Halmashauri (<i>OWN SOURCE - DEV</i>)	782,245,000	0
Jumla Ndogo		2,208,831,000	4,470,303,000
JUMLA KUU - MIRADI YA MAENDELEO		6,679,134,000	

B2. RUZUKU YA ELIMU BILA MALIPO (FREE EDUCATION PROGRAMME)

MIRADI	LENGO LA MRADI	SHUGHULI ZITAKAZOTEKELEZWA	VYANZO VYA FEDHA			JUMLA
			H/SHAURI	SERIKALI	WAHISANI	
1.0 ELIMU SEKONDARI	Kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia	Kuwezesha gharama za uendeshaji wa shule 26 za sekondari kupitia ruzuku (Capitation Grants) ifikapo Juni 2019.	-	102,412,500	-	102,412,500
		Kuwezesha kutoa huduma ya chakula kwa wanafunzi wa sekondari kidato cha tano na sita ifikapo Juni 2019.	-	137,700,000	-	137,700,000
		Kugharamia uendeshaji wa shule za sekondari kupitia fidia ya ada kwa wanafunzi wa kidato I-IV ifikapo Juni 2019.	-	158,760,000	-	158,760,000
		Kuwezesha ufuatiliaji wa shughuli za elimu ya sekondari kwa Wakuu wa shule 26 kupitia stahiki za madaraka ifikapo Juni 2019.	-	78,000,000	-	78,000,000
		Jumla Ndogo - Elimu Sekondari	-	476,872,500	-	476,872,500
2.0 ELIMU MSINGI	kwa walimu na wanafunzi	Kuwezesha gharama za uendeshaji wa shule za msingi 105 kupitia ruzuku (Capitation Grants) ifikapo Juni 2019.	-	478,974,000	-	478,974,000
		Kugharamia huduma ya chakula kwenye S/M zenye mahitaji maalum (Vitengo) vya Mkoka, Kongwa na Mlali ifikapo Juni 2019.	-	88,020,000	-	88,020,000
		Kuwezesha malipo ya stahiki za madaraka kwa Walimu Wakuu 105 wa shule za msingi na Waratibu Elimu Kata 22 ifikapo Juni 2019.	-	318,000,000	-	318,000,000
		Jumla Ndogo - Elimu Msingi	-	884,994,000	-	884,994,000
JUMLA KUU - ELIMU BILA MALIPO			-	1,361,867,500	0	1,361,86,500

B3. USAMBAZAJI MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA (NWSSP)

SEKTA/MIRADI	LENGO LA MRADI	SHUGHULI ZITAKAZOTEKELEZWA	VYANZO VYFEDHA			JUMLA
			H/SHAURI	SERIKALI	WAHISANI	
MAJI	Kuboresha upatikanaji na utoaji huduma ya maji katika jamii kwa kujenga na kusimamia miundombinu ya maji.	Kugharamia ukarabati wa miradi 3 ya maji katika vijiji vya Tubugwe Kibaoni, Ijaka na Suguta ifikapo Juni 2019.	-	0	376,525,000	376,525,000
		Kuwezesha kampuni ya Kitaifa ya Afya na Usafi wa Mazingira ifikapo Juni 2019.	-	0	13,500,000	13,500,000
JUMLA KUU - MAJI			-	0	390,025,000	390,025,000

B4. MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII (TASAF III)

SEKTA/MIRADI	LENGO LA MRADI	SHUGHULI ZILIZOPANGWA KUTEKELEZWA	VYANZO VYA FEDHA				JUMLA
			H/SHAURI	SERIKALI	WAHISANI	W/NCHI	
M/JAMII	Kuwajengea uwezo Wananchi kujiletea maendeleo na kupambana na umasikini.	Kusaidia kaya 7,912 zilizo katika mazingira magumu kujikwamua katika umasikini ifikapo Juni 2019.	-	-	1,988,407,000	-	1,988,407,000
JUMLA KUU - TASAF III			-	-	1,988,407,000		1,988,407,000

B5. MRADI MAALUMU WA ELIMU - EQUIP TANZANIA

SEKTA/MIRADI	LENGO LA MRADI	SHUGHULI ZILIZOPANGWA KUTEKELEZWA	VYANZO VYA FEDHA				JUMLA
			H/SHAURI	SERIKALI	WAHISANI	W/NCHI	
ELIMU MSINGI	Kuwajengea uwezo watumishi wa Idara ya Elimu Msingi	Kuwezesha kuwajengea uwezo walimu na Kamati za Shule ifikapo Juni 2019.	-	-	493,955,000	-	493,955,000
JUMLA KUU - EQUIP (T)			-	-	493,955,000	-	493,955,000

B6. MIRADI YA MFUKO WA JIMBO (CDCF)

SEKTA/MIRADI	LENGO LA MRADI	SHUGHULI ZILIZOPANGWA KUTEKELEZWA	VYANZO VYA FEDHA				JUMLA
			H/SHAURI	SERIKALI	WAHISANI	W/NCHI	
1. MIPANGO	Kuwezesha utekelezaji wa shughuli za Maendeleo Vijijini	Kusaidia utekelezaji wa miradi ya maendeleo iliyoanzishwa kwa jitihada za jamii ifikapo Juni 2019.	-	64,719,000	-	-	64,719,000
JUMLA KUU MFUKO WA JIMBO			-	64,719,000	-	-	64,719,000

B7. MIRADI INAYOGHARAMIWA NA VYANZO VYA HALMASHURI (OWN SOURCE)

SEKTA/MIRADI	LENGO LA MRADI	SHUGHULI ZILIZOPANGWA KUTEKELEZWA	VYANZO VYA FEDHA				JUMLA
			H/SHAURI	SERIKALI	WAHISANI	W/NCHI	
1. UTAWALA	Kuboresha mazingira ya kutolea huduma kwa wananchi.	Kukamilisha ujenzi wa majengo ya ofisi za Kata ya Mkoka, Sejeli na Chitego ifikapo Juni 2019.	26,000,000	0	0	0	26,000,000
		Kuwezesha ununuzi wa gari 1 kwa ajili ya Idara ya Utawala ifikapo 2019.	150,000,000	0	0	0	150,000,000
		Jumla Ndogo - Utawala	176,000,000	0	0	0	176,000,000
2. FEDHA	Kuboresha ukusanyaji wa mapato na ulipaji wa madeni ya H/W.	Kuwezesha ununuzi wa mashine 40 za kieletroniki za kukusanyia mapato ya ndani ifikapo Juni 2019.	30,000,000	0	0	0	30,000,000
		Kugharamia ulipaji wa madeni mbalimbali ya Halmashauri ifikapo Juni 2019.	130,000,000	0	0	0	130,000,000
		Kuwezesha kufanya utafiti wa vyanzo vipya vya mapato ya Halmashauri na usimamizi & ufuatiliaji wa shughuli za Baraza la Biashara ifikapo Juni 2019.	13,075,000	0	0	0	13,075,000
		Jumla Ndogo - Fedha	173,075,000	0	0	0	173,075,000
3. MIPANGO	Kuandaa Mpango&Bajeti ya H/W na usimamizi wa miradi ya mae	Kuwezesha uandaaji wa Mpango na Bajeti ya Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2019/2020 ifikapo Juni 2019.	8,023,740	0	0	0	8,023,740
		Kufanya ufuatiliaji na tathimini ya miradi ya maendeleo ifikapo Juni 2019.	4,960,060	0	0	0	4,960,060
		Jumla Ndogo - Mipango	12,983,800	0	0	0	12,983,800

SEKTA/MIRADI	LENGO LA MRADI	SHUGHULI ZILIZOPANGWA KUTEKELEZWA	VYANZO VYA FEDHA				JUMLA
			H/SHAURI	SERIKALI	WAHISANI	W/NCHI	
4. MAJI	Kuboresha Upatikanaji wa maji safi na salama na Usafi wa mazingira.	Kuwezesha ulinzi wa vyanzo vya maji na kuongeza mtandao wa kusambaza maji katika Mji wa Kongwa (KOUWSSA) ifikapo Juni 2019.	14,000,000	0	0	0	14,000,000
		Jumla Ndogo - Maji	14,000,000	0	0	0	14,000,000
5. ARDHI	Kuendeleza makazi bora kwa wananchi na kutambua mali za Halmashauri	Kuwezesha kufanya tathimini ya majengo ya kudumu (<i>mass valuation</i>) wilayani ifikapo 2019.	18,938,000	0	0	0	18,938,000
		Kugharamia shughuli za upimaji viwanja katika Kata za Kibaigwa, Kongwa na Sejeli ifikapo Juni 2019	10,000,000	0	0	0	10,000,000
		Kuwezesha uanzishwaji wa barabara za mitaa (<i>road formation</i>) katika eneo la viwanja 1,193 vilivyopimwa katika kijiji cha Mbande ifikapo Juni 2019.	18,000,000	0	0	0	18,000,000
		Jumla Ndogo - Ardhi	46,938,000	0	0	0	46,938,000
6. UJENZI	Kuboresha mazingira ya kufanyia kazi.	Kugharamia ununuzi wa samani kwa ajili ya ukumbi wa Halmashauri & ofisi zenye uhaba ifikapo Juni 2019.	11,290,000	0	0	0	11,290,000
		Jumla Ndogo - Ujenzi	11,290,000	0	0	0	11,290,000
7. KILIMO	Kuongeza uzalishaji wa mbegu bora za mazao biashara na Kuwajengea uwezo wakulima.	Uzalishaji wa mbegu bora (zilizothibitishwa) kwa wakulima 100 wa mazao yanayostahimili mvua chache hasa Mtama na Mihogo katika vijiji 11 vya Zoissa, Chitego, Makawa, Mkoka, Songambebe, Banyibanyi, Hogoro, Lenjulu, Nghumbi, Mlali na Tubugwe Juu ifikapo 2019.	16,000,000	0	0	0	16,000,000
		Kusaidia kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya soko la mazao Mkoka ifikapo Juni 2019.	25,500,000	0	0	0	25,500,000
		Kuwezesha ukarabati wa miundombinu ya soko la mazao Kibaigwa ifikapo Juni 2019.	20,000,000	0	0	0	20,000,000
		Kuwezesha uendelezaji wa zao la korosho kwa kuwapatia wakulima miche ifikapo Juni 2019.	6,000,000	0	0	0	6,000,000
		Kuwezesha uzalishaji na upatikanaji wa mbegu bora (QDS) za mazao ya alizeti na mahindi ifikapo Juni 2019.	5,000,000	0	0	0	5,000,000

SEKTA/MIRADI	LENGO LA MRADI	SHUGHULI ZILIZOPANGWA KUTEKELEZWA	VYANZO VYA FEDHA				JUMLA
			H/SHAURI	SERIKALI	WAHISANI	W/NCHI	
		Kugharamia wakulima 20 na wataalamu 8 kushiriki maonesho ya Nanenane ifikapo Juni 2019.	18,685,000	0	0	0	18,685,000
		Kuwezesha wakulima 100 kupata mbegu bora za viazi vitamu kwa ekari 1 kila mmoja ifikapo Juni 2019.	5,000,000	0	0	0	5,000,000
		Kuwezesha udhibiti wa wadudu waharibifu wa mazao na ndege aina ya Kweleakwelea ifikapo Juni 2019.	4,000,000	0	0	0	4,000,000
		Jumla Ndogo - Kilimo	100,185,000	0	0	0	100,185,000
8. MIFUGO	Kuboresha upatiakanaji wa huduma za mifugo	Kuwezesha ujenzi wa mapakilio 2 katika vijiji vya Majawanga (1) na Pingalame (1) ifikapo Juni 2019.	14,000,000	0	0	0	14,000,000
		Kugharamia ujenzi wa miundombinu ya mnada wa Kijiji cha Mbande ifikapo Juni 2019.	10,000,000	0	0	0	10,000,000
		Kuwezesha ujenzi wa vyoo 2 katika minada ya Chitego (1) na Mbande (1) ifikapo Juni 2019.	16,000,000	0	0	0	16,000,000
		Kugharamia wafugaji na wataalamu kushiriki maonesho ya Nanenane ifikapo Juni 2019	12,211,800	0	0	0	12,211,800
		Jumla Ndogo - Mifugo	52,211,800	0	0	0	52,211,800
9. MAENDELEO YA JAMII	Kuinua kipato kwa makundi ya Vijana, Wanawake na Walemavu	Kuwezesha shughuli za uzalishaji mali (IGA) kwa vikundi vya Wanawake, Vijana na Walemavu ifikapo 2019.	192,761,200	0	0	0	192,761,200
		Kufanya ufuatiliaji na usimamizi wa vikundi vya Wanawake, Vijana na Walemavu ifikapo Juni 2019.	2,800,000	0	0	0	2,800,000
		Jumla Ndogo - Maendeleo ya Jamii	195,561,200	0	0	0	195,561,200
JUMLA KUU - MAPATO YA NDANI (MIRADI YA MAENDELEO)			782,245,000	0	0	0	782,245,000