
Dkt Mpango aweka jiwe la msingi ujenzi Kituo Mahiri 
cha Mazao ya Nafaka Kongwa 

Na Bernadetha Mwakilabi, Kongwa 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango 

amesema kuwa Serikali ya Awamu ya Sita imedhamiria Kwa dhati kuboresha na kuinua 

uzalishaji katika kilimo na kwa sehemu kubwa itapunguza upotevu wa mazao baada ya 

kuvunwa.

Dkt Mpango ameeleza hayo alipokuwa akiweka jiwe la msingi ujenzi wa kituo Mahiri cha 

Usimamizi wa Mazao ya Nafaka kilichopo kata ya Mtanana wilayani Kongwa mkoani Dodoma 

ambapo amefafanua kuwa Watanzania wamepata mwarobaini wa afya zao kwani mradi huo 

utatumika kudhibiti Sumukuvu.

Licha ya pongezi kwa Wizara ya Kilimo juu ya ujenzi wa kituo hicho Dkt Mpango ameagiza 

wizara kujenga bwawa kubwa kwaajili ya kudhibiti maji mengi yanayopotea kipindi cha Masika 

katika eneo la Mtanana lililoko wilayani Kongwa ili kuondoa adha ya mafuriko ya mara Kwa 

mara na kukuza kilimo cha umwagiliaji kwa wakulima.

Dkt Mpango ameielekeza Wizara ya Mifugo na Uvuvi kupitia Bodi za Nyama na Maziwa 

kuhakikisha mazingira ya soko la mifugo yanakuwa ya haki na uhalisia kwa kuhakikisha vipimo 

halali vinatumika katika minada ya mifugo ili kuondoa unyonyaji kwa wafugaji.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dokta Philip Isdor 

Mpango (kulia) akizindua ujenzi wa kituo Mahiri cha Usimamizi wa Mazao ya Nafaka 



kilichopo Kata ya Mtanana wilayani Kongwa. (Picha na Bernadetha Mwakilabi).

Kwa upande wake Waziri wa Kilimo Mheshimiwa Hussein Bashe alisema kuwa hakuna Tanzania 

yenye sumukuvu tena kwa uwepo wa kituo hicho na kwamba atahakikisha anadhibiti mbegu 

feki kwa upatikanaji wa mbegu bora, mfumuko wa bei za mbegu kwa kufuata bei elekezi ili 

kuwaleta tija kwa kulima Kwa kuzalisha mazao mengi.

Aidha Bashe aliongeza kuwa ndani ya kituo hicho kutakuwepo kiwanda cha kuchakata unga 

ambacho kitaruhusu wakulima wadogo kuchakata mahindi kwa gharama nafuu zaidi na 

kuwauzia wateja wao, kuwepo kwa vifaa vya kilimo ambapo wakulima watakodi kwa bei nafuu 

na pia zitatengwa ekari 45 kwaajili ya kufundisha wakulima jinsi ya kuzuia sumukuvu kwenye 

mazao kuanzia shambani.

Kutoka kushoto ni Naibu Waziri wa Kilimo Mh David Silinde, Waziri wa Kilimo Mh Hussein 

Bashe, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mh Dkt Philip Mpango, 

Msimamizi wa Mradi kutoka TANIPAC ndugu Clipin Josephat, mkuu wa mkoa wa Dodoma Mh 

Rosemary Senyamule, Mnec Dodoma Donald Mejitii na Mwenyekiti wa Halmashauri ya 

Wilaya Kongwa Mh White Zuberi. Picha na Bernadetha Mwakilabi.

Akiongea kwa niaba ya wananchi wa Jimbo la Kongwa spika mstaafu wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na mbunge wa Jimbo la Kongwa Mheshimiwa Job Ndugai alimshukuru 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dokta Samia Suluhu Hassan na wote 

waliofanikisha mradi huo na kusema kuwa wanakongwa wanauthamini sana.

Vilevile aliongeza kuwa awali watu wengi walipoteza maisha kwasababu ya ugonjwa wa kansa 

ya ini unaosababishwa na ulaji wa vya kula vyenye sumukuvu lakini mradi huu umekuja kuwa 



na suluhisho la magonjwa hayo.

Nae mfadhili wa mradi huo kutoka benki ya maendeleo Afrika (ADB) Mhandisi Alhaji Abdul 

Azpe Bangura alisema kuwa mradi huo utasaidia usalama na upatikanaji wa chakula, kubadili 

kilimo kuwa biashara kwa kuwatoa wakulima wadogo katika umasikini na kufanya serikali ya 

Tanzania kufikia malengo yake ya dira ya Taifa ya maendeleo kufikia 2050.

Mradi wa kituo hicho cha Umahiri wa Usimamizi wa Mazao ya Nafaka uliogharimu fedha TSh 

Bil 18 utasaidia wakulima zaidi ya 12,517 waliopata elimu ya kuzuia sumukuvu katika mkoa wa 

Dodoma na kusaidia kuboresha na kuinua uzalishaji wa kilimo kwa Taifa kwa ujumla.

Picha ikionesha eneo la kituo Mahiri cha Usimamizi wa Mazao ya Nafaka - Mtanana, 

Kongwa.










