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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

 OFISI YA RAIS 
 

Anuani ya Simu: “TAMISEMI” 
Simu Na: (026) 2322848, 2321607 
 2322853, 2322420 
Nukushi: (026) 2322116, 2322146 
2321013   
Barua pepe: ps@tamisemi.go.tz 
 

 

Tawala za Mikoa na  
Serikali za Mitaa, 
S.L.P. 1923, 
DODOMA. 
 
 

 

TAARIFA KWA UMMA. 

MAELEZO YA KUELIMISHA UMMA JUU YA UCHANGIAJI WA 
ELIMU UNAOFANYWA NA WANANCHI. 

1.0. UTANGULIZI 

Serikali ya awamu ya tano chini ya Uongozi wa Mhe. Rais Dkt. John 
Pombe Magufuli kuanzia mwezi Januari, 2016 imeanza kutoa 
elimumsingi bila  malipo kama ilivyoainishwa katika Sera ya Elimu na 
Mafunzo ya mwaka 2014 na Ibara ya 52 (a)  ya Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi katika kampeni zake kwa wananchi kwa ajli ya  
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015. 

Tayari Serikali imetoa Waraka wa Elimu Namba 6 wa Mwaka 2015 
unaofafanua na kubainisha majukumu ya serikali na wadau mbalimbali 
katika utekelezaji wa elimu msingi bila malipo. 

2.0. HALI YA UANDIKISHAJI 

Hadi kufika mwishoni mwa mwezi Januari, 2016 Jumla ya wanafunzi 
9,771,902 kati yao 8,301,759 wa elimu ya msingi na 1,470,143 wa 
sekondari wanapatiwa na serikali elimumsingi bila malipo kuanzia 
kidato cha kwanza hadi cha nne. 
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3.0. UCHANGIAJI WA HIYARI WA WAZAZI/WALEZI 

Tukumbuke kwamba azma ya serikali ya kutoa elimumsingi bila 
malipo haizuii wadau mbalimbali wa elimu kuchangia maendeleo ya 
elimu kwa hiari. Wadau wakiamua kuchangia kwa nia ya 
kushughulikia kero fulani iliyopo katika shule yao au shule zao baada 
ya kupata kibali wanaruhusiwa kufanya hivyo. 

Hapa napenda kufafanua kwamba wakati zoezi hili linaanza kibali cha 
uchangiaji wa elimu msingi bila malipo lilikuwa linatolewa na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa-TAMISEMI 
pekee kwa lengo la kudhibiti michango holela. 

Kwakuwa hali imekuwa nzuri hivi sasa ukilinganisha na wakati zoezi 
hili lilipokuwa linaanza kutokana na uelewa wa dhana nzima ya utoaji 
elimu bila malipo kuongezeka, sasa Wakuu wa Mikoa wanaruhusiwa 
kutoa vibali hivyo baada ya kujiridhisha kuwa taratibu zilizowekwa 
zimefuatwa kikamilifu. 

4.0. HITIMISHO 

Dhana ya utekelezaji wa utoaji wa elimumsingi bila malipo ni vema 
ikaeleweka vizuri kwa viongozi watakaohusika katika kusimamia 
utekelezaji wake. Vile vile wazazi au walezi, kamati na Bodi ya Shule 
pamoja na jamii wanalo jukumu la kuelewa majukumu yao ipasavyo. 

Juhudi za makusudi zinapaswa kufanywa na viongozi na watendaji wa 
elimu ili kuwezesha jamii kufahamu wajibu wao katika utekelezaji wa 
elimumsingi bila malipo na hatimaye kufikiwa kwa malengo 
yaliyokusudiwa. 

 

Imetolewa na: 

Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 

Ofisi ya Rais-TAMISEMI 

03/03/2016 

 

 


