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TAFSIRI YA MANENO 

Katika Mwongozo huu, isipokuwa pale tu ambapo muktadha utamaanisha 
vinginevyo;  

“anwani” inamaanisha mbinu ya msingi ya kutambua kitu kwa mahali kilipo; 

“anwani ya posta” inamaanisha taarifa isiyokuwa na utata wa mahali halisi 
ambapo bidhaa ya posta inapaswa kufikishwa, kwa kawaida huwa na maelezo 
mahususi yanayombainisha mpokeaji;  

“barabara au mtaa” inamaanisha njia ya umma katika makazi mahususi yenye 
nyumba, maduka na mambo mengine katika upande mmoja au pande zote 
mbili za barabara; 

“daftari la kudumu la majina ya barabara au mitaa” inamaanisha daftari 
linaloorodhesha majina ya barabara zote au mitaa yote katika Halmashauri; 

“hadhi ya barabara au mtaa” inamaanisha umuhimu au ukubwa katika mtandao 
wa mawasiliano kulingana na ukubwa na matumizi. Katika muktadha huu hadhi 
hizo ni pamoja na barabara pana na maarufu (avenyu), barabara kuu, barabara ya 
kawaida, njia, barabara funge, kichochoro, mzunguko, na njia za miguu; 

“Halmashauri” inamaanisha Halmashauri ya Wilaya, Mji, Manispaa na Jiji; 

“hifadhi-data ya anwani” inamaanisha mkusanyiko wa data za anwani 
uliohifadhiwa kwa mpango maalumu kwenye kompyuta na ambao unaweza 
kupatikana kwa watumiaji walioidhinishwa; 

“huduma za posta” inamaanisha huduma za msingi za posta, huduma 
zinazotumia teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) na huduma za 
haraka za posta; 

“Jongevu” inamaanisha makazi yaliyopangwa na kujengwa ; 

“Kamati ya Wataalamu” inamaanisha kamati ya utoaji wa majina ya barabara na 
nambari za nyumba katika Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

“Kata” inamaanisha sehemu au mgawanyo wa Wilaya iliyo chini ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa;   
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“Kijiji” inamaanisha eneo la utawala lililoandikishwa kisheria, lenye Serikali 
yenye Mamlaka kamili ya kuratibu na kusimamia shughuli za maendeleo katika 
maeneo ya Vitongoji vilivyo ndani ya eneo la Kijiji; 

“Kitengo cha Usimamizi wa Anwani” inamaanisha kitengo kilichopo chini ya 
Shirika la Posta Tanzania kinachoshughulikia utunzaji wa taarifa za anwani; 

“Kitongoji” inamaanisha ngazi ya msingi ya eneo la utawala katika muundo wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

“kiwango” inamaanisha njia ya kuelezea maudhui, utumikaji, ubora wa data na 
usahihi wa setidata au kipengele data; 

“kitu maarufu” inamaanisha kitu au mahali maarufu (dhahiri au dhahania) 
ambapo hutambulika kutokana  na umaarufu huo;  

“Kusasisha” inamaaanisha kuboresha taarifa zilizopo;  

“mfumo wa uundaji anwani” inamaanisha mbinu ya kuweka uhusiano wa 
kimantiki baina ya mahali halisi jengo, eneo, makazi, biashara au maeneo 
yanayofanana na hayo yalipo na postikodi  dhahania unaopawakilisha, ukitoa 
utambulisho wa kipekee; 

“milki” inamaanisha ardhi au viwanja vyenye umiliki wa binafsi au ushirikiano 
(jumuiya) au wa umma, ardhi iliyopimwa au isiyopimwa, ardhi iliyosajiliwa au 
isiyosajiliwa; 

“Mtaa” inamaanisha ngazi ya msingi katika muundo wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa upande wa Mamlaka za Miji; 

“postikodi”  inamaanisha kibainishi cha eneo, kinachoundwa na mfuatano wa 
ama tarakimu pekee au tarakimu na herufi zinazowakilisha maana fulani; 

“mwendelezaji” inamaanisha mtu au kampuni yoyote inayohusika na 
uendelezaji wa makazi; 

“Mwongozo” inamaanisha waraka unaoelekeza kuhusu mchakato na hatua 
zinazopaswa kufuatwa katika kuanzisha, kugawa na kusimamia hifadhi-data za 
anwani; 
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“njia” inamaanisha muundo wowote wa mawasiliano unaotumiwa na watu 
kuwawezesha kufika katika kitu halisi kama vile jengo au kiwanja kwa kutumia 
gari, miguu au njia nyinginezo; 

“Ofisi ya Posta” inamaanisha jengo lolote, nyumba, chumba, gari au mahali 
ambapo bidhaa za kiposta zinapopokelewa, kuchambuliwa, kufungwa na 
kusambazwa; 

“Sekretarieti ya Taifa ya Anwani za Makazi” chombo cha utendaji cha kitaifa 
kilichoundwa kwa makusudi ya uundaji wa Anwani za Makazi na Postikodi;  

 “tahajia” inamaanisha mwonekano, kusikika au kutamkwa kunakofanana; 

“viambishi vya anwani” inamaanisha vifupisho vinavyotumika au maneno 
yanayotumiwa mwanzoni mwa jina la barabara kuonesha aina ya barabara, kama 
vile Br. Bigwa; 

“vighairi” vitu vinavyoweza kufanyika kwa njia tofauti na utaratibu uliopo. 
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DIBAJI 

Mwongozo wa Mfumo wa Anwani za Makazi una lengo la kuelekeza na 
kuwezesha Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala wa Serikali na wadau wa Sekta 
ya Posta namna ya kutimiza wajibu wao katika kusimamia masuala ya Anwani za 
Makazi kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo. 

Serikali yoyote ile yenye maono ya nchi, huhitaji kuwa na mpango wa utekelezaji, 
unaotambulika kama Sera ambayo inazungumzia mipango ya Serikali kwa sekta 
mbalimbali na namna Serikali itakavyotekeleza mipango yake.  

Serikali ya Tanzania kupitia Sera ya Taifa ya Posta ya mwaka 2003, imedhamiria 
kuanzisha mfumo wa anwani zinazoendana na majina ya mitaa ambapo watu 
binafsi na maeneo ya biashara yatatambulishwa kwa kutumia majina ya maeneo 
yaliyopo pamoja na postikodi yao. . Sera hii kwa upana wake imejikita katika 
kuchangia utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 2025 yenye 
madhumuni ya kuwaondoa Watanzania kutoka kwenye umaskini na kuinua 
ubora wa maisha yao. Mpango huu utahusisha kubainisha na kuzipa majina 
barabara na kuweka nambari katika nyumba zote kulingana na viwango vipya 
vya mfumo wa anwani 

Serikali imezitaka taasisi zake katika Sekta ya Posta kuhakikisha kuwa 
zinaanzisha na kutumia vema mfumo huu wa anwani za makazi hapa Tanzania. 
Aidha wadau wote wa Mpango huu wakiwa ni pamoja na Wizara zinazohusika 
na utekelezaji, watoaji na watumiaji wa huduma za posta, wananchi na 
waendelezaji wa makazi nchini wanahimizwa kushirikiana kikamilifu katika 
utekelezaji wa mfumo huu wa anwani. 

Lengo la Mwongozo huu ni kuanzisha mfumo sahili wa anwani ulio katika 
muundo rahisi kuutumia; katika kutoa majina ya barabara au mitaa, nambari za 
nyumba na hatimaye upangaji wa anwani kwa nyumba katika barabara au mtaa 
mahususi.  

Kwa kuungwa mkono na kwa ushiriki kamilifu wa wadau, utekelezaji wa 
Mpango wa anwani za makazi nchini utafanikiwa. 
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TAMKO LA WAZIRI WA NCHI – OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA 
SERIKALI ZA MITAA 

Maeneo mengi ya miji na vijiji hapa nchini hayana utambulisho mzuri wa mahali 
yalipo.  Mfumo uliopo wa utambulisho wa mitaa, barabara, njia na majengo 
hautoshelezi katika kutoa maelezo ya mahali ili kuweza kufika kwa urahisi.  
Kinachokosekana ni maelezo elekezi ya kina ya sehemu husika kama vile jina la 
eneo au barabara au njia na nambari ya jengo au makazi husika.  Anwani na 
mawasiliano kwa njia ya Sanduku la Posta (S. L. P) na utambulisho wa kitu 
maarufu ndiyo mfumo unaotumika sana na umezoeleka ingawa una mapungufu 
ya kutokuwa na maelekezo ya kina na sahihi. 

Pale ambapo kuna majina rasmi ya barabara, njia au jengo au makazi kwenye 
baadhi ya maeneo, majina hayo yanatofautiana na mtazamo na utashi wa jamii ya 
wakazi wenyeji wa sehemu wanayohusiana nayo.  Vile vile, utambulisho kwenye 
maeneo mengine umewekwa na mtu, watu au taasisi bila ya kuzingatia utaratibu 
husika. Upo utambulisho wa maeneo usio rasmi kama vile Kwa Mtogole, Kwa 
Mrefu naUwanja wa Fisi,  ambao pia hautoshelezi kutambulisha kwa kina mahali 
panapo hitajika. 

Katika mazingira mengi, milki za kimila na kihistoria hazijaingizwa ipasavyo 
kwenye kumbukumbu za Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mamlaka nyingine.  
Hali hiyo inapunguza ufanisi katika utoaji wa huduma mijini, na vijijini kwa 
sababu hakuna mfumo rasmi wa kuwezesha kuyatambua na kuyafikia kwa 
urahisi maeneo husika.  Hali hiyo inaonesha kuwa upo umuhimu wa kuwa na 
mwongozo katika kuweka mfumo wa anwani ili kukidhi mahitaji ya jamii yetu 
kwa sasa na baadaye. 

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa imeandaa Mwongozo wa 
Mfumo wa Anwani za Makazi utakaotumika Tanzania Bara.  Mwongozo huu 
unaelekeza utaratibu wa kuzingatiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
kutoa majina ya barabara, njia na nambari za majengo ili hatimaye maeneo 
wanayoishi na kufanyia kazi yawe na utambulisho wa kuweza kufikika kwa 
urahisi. 

Katika kufikia azma hiyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa zitapaswa kutunga Sheria 
Ndogo ya Anwani za Makazi na zitekeleze Mpango huu. 
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TAMKO LA KATIBU MKUU OFISI YA RAIS - TAWALA ZA MIKOA NA 
SERIKALI ZA MITAA 

Mfumo wa anwani uliopo nchini Tanzania unajumuisha utoaji wa nambari ya 
Sanduku la Posta (S.L.P.) inayopatikana kwenye Ofisi ya Posta. Mfumo huu 
unategemea upatikanaji wa masanduku ya posta kwenye ofisi husika ya posta 
kwa ajili ya kuwapa anwani wakazi wa maeneo ilipo ofisi hiyo. Kutokana na 
maendeleo ya teknolojia, matumizi ya sanduku la posta kama anwani 
yanapungua uhitaji na hivyo yanatakiwa yatumike kwa namna tofauti 
kufungamana na TEHAMA. Shirika la Posta Tanzania linamiliki masanduku ya 
kukodisha kwa wananchi yanayofikia 173,000 kwa sasa ikilinganishwa na idadi ya 
Watanzania millioni arobaini na tano kwa Sensa ya mwaka 2012. Ni dhahiri 
kwamba kulingana na idadi hiyo ndogo ya masanduku ya posta siyo kila Kaya 
itakuwa na anwani. 

Sera ya Taifa ya Posta ya mwaka 2003 imeelekeza kuwa mfumo mpya wa anwani 
ubuniwe na utumike kwa kutumia majina ya mitaa, vijiji au barabara na nambari 
za nyumba. Kwa utaratibu huo, anwani ya makazi itaundwa na jina la 
mwananchi, nambari ya nyumba, jina la mtaa, kijiji au barabara na postikodi. 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zitahusika na utoaji wa majina ya mitaa, vijiji na 
barabara na, ugawaji wa nambari za nyumba kwenye maeneo yao ya utawala.  

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inaongoza Sekretarieti inayoratibu masuala ya 
ufundi, utunzaji wa hifadhi-data na usambazaji wa taarifa za anwani na postikodi 
kwa nchi nzima.  

Postikodi ni utaalamu wa nambari za ki-posta unaogawa maeneo ya makazi na 
mengineyo kwa nambari. Tanzania imechagua mfumo wa tarakimu tano 
(XXXXX), ili kuweza kuelezeka kwa urahisi, Tanzania Bara imegawanywa katika 
Kanda sita na kila moja ina nambari yake na kwa upande wa Zanzibar itatumika 
nambari 7.  Maelezo ya kina yamo kwenye Mwongozo wa Postikodi uliotolewa na 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano. 

Mfumo wa Anwani za Makazi una manufaa mengi kiuchumi, kisiasa na kijamii 
ambayo yameainishwa vizuri kwenye Mwongozo huu. Katika nyanja za 
kimataifa, mfumo huu utaifanya Tanzania itambulike vema zaidi. Usimamizi wa 
Mwongozo huu ukitekelezwa kwa ufanisi utawezesha Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kutoa majina ya mitaa, vijiji, njia na barabara kwa usahihi zaidi na 
kubainisha nambari za nyumba kwa uhakika na hivyo kuwawezesha wananchi 
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kutumia anwani  za makazi, jambo ambalo litaongeza tija kwa Serikali ya 
kufanikisha malengo yake ya maendeleo kwa wananchi. 

 

 

Eng. Mussa I. Iyombe 

KATIBU MKUU 

OFISI YA RAIS – TAMISEMI 
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SURA YA KWANZA 

1.0 DHANA NA MTAZAMO WA ANWANI ZA MAKAZI NCHINI 

1.1 Utangulizi 

Mwongozo huu una lengo la kutoa maelekezo ya namna ya kutoa majina ya 
barabara na njia pamoja na nambari katika nyumba za makazi na sehemu za 
biashara. Umekusudia kusaidia pamoja na wadau wengine, Halmashauri za 
Majiji, Manispaa, Miji, Wilaya na Miji Midogo kuweza kutoa kwa usahihi na sawia 
anwani za makazi Kitaifa. Mwongozo unakusudia kuzisaidia Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kutekeleza na kuhifadhi mfumo wa anwani za makazi kwa kufuata 
viwango vilivyoainishwa katika mwongozo huu. Aidha, Mwongozo utatoa 
maelekezo ya namna ya kutoa anwani katika makazi ya mijini yaliyopangwa na 
yasiyopangwa na yale ya vijijini. Mwongozo pia unaainisha majukumu ya wadau 
wanaohusika katika utekelezaji wa mfumo wa anwani za makazi. 

1.2 Anwani za makazi na hali ilivyo sasa  

Majukumu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ni pamoja na kupanga, kupima, 
kugawa, kumilikisha na kusimamia uendelezaji wa makazi katika maeneo ya 
utawala. Utaratibu huu unahitaji ufanisi katika usimamizi na udhibiti wa 
uendelezaji wa makazi na matumizi mengine. Utaratibu uliopo ni wa kutoa vibali 
vya kuendeleza maeneo yote yaliyopimwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa baada 
ya kuzingatia masuala muhimu ya uendelezaji kama vile umiliki, matumizi ya 
Ardhi, upimaji na masharti mengine ya uendelezaji. 

  

Hata hivyo, kutokana na kasi kubwa ya ongezeko la watu na mahitaji makubwa 
ya makazi, Mamlaka za Serikali za Mitaa zimeshindwa kukidhi matakwa ya 
kupima maeneo ya kutosha ambayo wananchi wanaweza kuendeleza makazi yao 
kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo. Hali hii imefanya majengo 
mengi kujengwa bila vibali vya ujenzi na mengine kuendelezwa kwenye maeneo 
yasiyopimwa hivyo kuleta changamoto ya uundaji wa anwani za makazi. 
Itazingatiwa kuwa utaratibu wa anwani za makazi ulikuwepo siku za nyuma 
hususani miongo miwili baada ya uhuru na kufifia baadae kutokana na 
mabadiliko mbalimbali ya kiutawala na kisiasa. 
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Kutokuwepo kwa majina ya barabara, njia na nambari za nyumba ikichangiwa na 
ukuaji wa maeneo ya mijini, inaleta tatizo kwa sababu huduma nyingi za miji 
zinaathiriwa zikiwa ni pamoja na huduma za kijamii, kiuchumi na miundombinu. 
Ili kuondokana na matatizo yaliyoelezwa hapo juu, Wizara zenye dhamana na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa pande zote za Muungano, zilipewa jukumu la 
kutoa Mwongozo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini ili ziweze kutoa 
anwani za makazi kwa wananchi wote.  

1.3 Madhumuni ya Mwongozo 

Madhumuni makuu ya Mwongozo huu ni kuanzisha mfumo sahili ulio katika 
muundo rahisi kuutumia; katika kutoa majina ya barabara au mitaa, nambari za 
nyumba na hatimaye upangaji wa anwani kwa nyumba katika barabara au mtaa 
mahususi. Mwongozo unaelekeza miundo ya anwani iliyosanifiwa, maudhui yake 
na postikodi. Aidha, Mwongozo huu unabainisha namna anwani zinavyoundwa 
kwa kutumia mitaa, barabara, nambari za nyumba na postikodi.       

Mandhari ya miundo ya miji ya Tanzania inatofautiana, hali hii mara nyingi 
huchangia kupindapinda kwa mitandao ya barabara ambako kunaleta 
changamoto kubwa katika uwiano wa utoaji wa anwani. Mwongozo huu 
unatambua aina ya makazi na barabara mijini na vijijini nchini na hivyo 
umechukua tahadhari za lazima katika kubainisha mambo ya kuzingatiwa. 

Mwongozo huu utatumika sambamba na Mwongozo wa Postikodi ambao 
umetolewa na Wizara yenye dhamana na Mawasiliano. 

1.4 Walengwa  

Mwongozo huu utatumiwa na kutekelezwa na wadau wakuu wafuatao:- 

a)   Wananchi/Wakazi wote wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

b)    Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

c)   Waendelezaji wanaohitaji Mwongozo wa mfumo wa anwani na kuzipa majina 
barabara na mitaa; 

d)   Vyombo au Taasisi za kusimamia Sheria na watoaji wa huduma za dharura; 
na 



 

3 
 

e)   Wadau wengine. 

 

1.5 Dhana ya Mfumo wa Uundaji wa Anwani 

Tanzania imeandaa mfumo  wa uundaji wa anwani utakaoharakisha utambuzi wa 
maeneo yote ya makazi na barabara na njia zinazowezesha kufika maeneo 
yaliyokusudiwa. Uundaji wa majina ya barabara,mitaa au njia umeingizwa katika 
mfumo wa Kitaifa wa uundaji wa anwani. Mfumo huu utatumika kubainisha 
maeneo kwa kuzipa barabara au mitaa majina, kuyapa nambari majengo na 
kuambatisha postikodi itakayowezesha bidhaa na barua kufikishwa katika 
maeneo hayo. Mfumo wa ramani utatumika pia kuwezesha usambazaji na 
utambuaji wa maeneo kwa njia ya mtandao. 

1.6 Manufaa ya Mfumo wa Anwani za Makazi 

Mfumo wa uundaji wa anwani utafanikisha yafuatayo:- 

a)   Kila mtu anayeishi Tanzania atakuwa na anwani halisi ya makazi; 

b)   Kila biashara inayosajiliwa Tanzania itakuwa na anwani halisi ya makazi; 

c)   Utambulisho wa watu wanaoishi katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
utarahisishwa; 

d) Usajili wa mali,  biashara, vizazi na vifo utaboreshwa; 

e)  Huduma za dharura, kama vile polisi, zimamoto na magari ya wagonjwa, 
zinaweza kutambua maeneo yenye dharura na kuyafikia kwa haraka;  

f)  Wageni wanaweza kubaini mahali wanakokwenda kirahisi; 

g)  Mabenki na taasisi nyingine za fedha zitaboresha utendaji kazi wao;  

h)  Mamlaka za Mapato zitabaini walipa kodi kirahisi; 

i)  Makampuni yanayotoa huduma kwa umma yataboresha huduma zao; 

j)  Muda mfupi utatumika katika utoaji wa huduma za kijamii na kiuchumi ikiwa 
ni pamoja na usafiri na huduma za posta.  
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1.7 Kamati ya Wataalamu   

Kila Halmashauri itaunda Kamati ya Wataalamu itakayoshirikisha wadau wakuu 
wa Mpango wa anwani za makazi. Kamati hii itashughulikia uanzishwaji na 
usimamizi wa anwani za makazi ndani ya eneo lake la utawala kulingana na 
Mwongozo huu.  

1.7.1 Wajumbe wa Kamati ya Wataalamu 

Kamati ya Wataalamu itajumuisha wajumbe wafuatao:- 

a)  Mkuu wa Idara inayohusika na Mipango Miji na Mazingira (Mwenyekiti); 

b)  Mkuu wa Idara inayohusika na Ujenzi (Makamu Mwenyekiti); 

c)  Afisa Ardhi; 

d) Afisa Mipangomiji;   

e) Mpima  Ardhi; 

f) Mwanasheria (Katibu); 

g) Msanifu wa Ramani; 

h)  Afisa wa Posta;  

i)  Afisa Maendeleo ya Jamii / Afisa Ustawi wa Jamii; 

j)  Afisa Habari; na 

k)  Mtaalamu yeyote atakayeteuliwa na Mkurugenzi.  

1.7.2 Utaratibu wa kutoa Taarifa  

Kamati ya Wataalamu itatoa taarifa kwenye Kikao cha Menejimenti ya 
Halmashauri. Mkurugenzi wa Halmashauri atawasilisha taarifa ya maamuzi ya 
vikao vya Halmashauri kwa Katibu Tawala wa Mkoa. Katibu Tawala wa Mkoa 
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atawasilisha taarifa husika kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana na 
Serikali za Mitaa, taarifa hii itakuwa ikitolewa kila robo mwaka. 

Wizara yenye dhamana na Mawasiliano itapata taarifa husika kutoka kwa Wizara 
yenye dhamana na Serikali za Mitaa. 

1.7.3 Majukumu ya Kamati ya Wataalamu 

a)  Itasimamia uwekaji wa vibao vya majina ya barabara na nambari za nyumba 
katika eneo lililo chini ya mamlaka yake ya kisheria kwa kushirikiana na 
Viongozi pamoja na watendaji wa ngazi za msingi za Serikali za Mitaa; 

b) Kupitia kwa Afisa wa Posta itawajibika na usasishaji, tafsiri, usimamiaji, na 
utekelezaji wa vipengele vyote vya Mwongozo wa mfumo wa anwani ambavyo 
hasa havipo katika mamlaka ya  Halmashauri; 

c) Itakuwa na mamlaka ya utoaji wa notisi za ukiukwaji na hatua nyingine yoyote 
inayofaa kuchukuliwa kulingana na Mwongozo huu; 

d) Itatunza kumbukumbu za anwani zote kwa kila milki katika ramani kwenye 
sehemu zinazotunzwa na Halmashauri. Kumbukumbu na ramani hizo 
zitapaswa kutolewa kwa mamlaka zote za Serikali, wakala wa utekelezaji wa 
sheria na mawakala wa huduma za dharura kwa ajili ya matumizi yao katika 
utendaji wa majukumu yao; 

e) Kwa kushirikiana na Afisa wa Posta, itaidhinisha na kufanya mabadiliko ya 
anwani kwa mujibu wa Taratibu zilizopo; 

f) Kuhamasisha na kuelimisha umma kuhusu matumizi ya Anwani za Makazi na 
utunzaji wa Miundombinu yake; na  

g) Kushauri Mamlaka za Serikali za Mitaa namna bora ya kutekeleza masuala 
mbalimbali yanayohusiana na Mfumo wa Anwani za Makazi.  

1.8 Sekretarieti ya Taifa ya Anwani za Makazi 

Ili kuhakikisha kuna ufanisi katika utekelezaji wa Mfumo wa Uundaji wa Anwani 
za Makazi nchini, Sekretarieti ya Taifa ya Anwani imeanzishwa ili kusimamia 
Mpango huo kwa niaba ya Serikali. Sekretarieti ni timu ya wataalamu iliyo chini 
ya usimamizi wa Kamati ya Utendaji wa mpango wa utoaji wa anwani 
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inayoundwa na wajumbe kutoka miongoni mwa wadau wakuu. Wadau hao ni 
Wizara zenye dhamana na Mawasiliano Tanzania Bara na Zanzibar, Wizara zenye 
dhamana na Serikali za Mitaa Tanzania Bara na Zanzibar, Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania na Shirika 
la Posta Tanzania.  

Sekretarieti ya Taifa ya Anwani za Makazi itakuwa chini ya Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania na itakuwa na kazi zifuatazo:- 

i.  Kusimamia mfumo wa anwani za Makazi nchini na mfumo wa Hifadhi-data 
yake; 

ii.  Kupokea taarifa za anwani kutoka katika Halmashauri zote na kusasisha 
Hifadhi-data za anwani za taifa;  

iii.  Kuhakikisha kwamba umma unafahamishwa kuhusu mfumo wa uundaji wa 
anwani; 

iv.  Kuandaa hadidu-rejea na miongozo ya maombi na mapendekezo kutoka kwa 
washauri na makampuni yanayotaka kufanya kazi ya uundaji wa anwani; 

v. Kusimamia maandalizi ya utengenezaji wa Daftari la anwani za makazi 
linalohifadhiwa kwenye mfumo wa kompyuta; na  

vi.  Usambazaji wa taarifa za anwani kwa taasisi na kampuni za huduma za umma 
kulingana na masharti yaliyomo katika Mwongozo huu. 
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SURA YA PILI 

2.0 UFAFANUZI NA TARATIBU ZA KISERA NA KISHERIA 

Mwongozo huu unasomwa pamoja na Sera, Sheria na Kanuni mbalimbali kama 
ifuatavyo:- 

2.1 Taratibu za Kisera zinazohusu Anwani za Makazi 

Maudhui ya Mwongozo yamejikita katika Sera zifuatazo:- 

a) Sera ya Taifa ya Posta ya mwaka 2003 

Serikali ya Tanzania iliidhinisha Sera ya Taifa ya Posta ya mwaka 2003 iliyoagiza 
uanzishwaji wa mfumo wa uundaji wa anwani na postikodi nchini. Moja ya 
madhumuni ya Sera ni kuwa na mfumo mpana wa anwani unaojumuisha pamoja 
na mambo mengine majina ya barabara na utambulisho wa majengo. Sera hiyo 
inawataka wadau wote muhimu kuhakikisha mfumo wa uundaji wa anwani 
unaanzishwa. 

Katika harakati za utekelezaji wa maelekezo ya Serikali kuhusiana na Sera hii, 
Wizara yenye dhamana na Mawasiliano imewahusisha wadau wote wakuu katika 
uanzishwaji wa mfumo wa uundaji wa anwani za makazi. 

b) Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 

Sera hii inatamka mambo muhimu kuhusu namna ardhi inavyotakiwa 
kusimamiwa kama ifuatavyo:- 

• Halmashauri ya Kijiji itasimamia ardhi yote ya Kijiji kwa niaba ya wananchi; 
na 

• Mipango ya matumizi ya Ardhi haina budi kuandaliwa ili kuyalinda 
maeneo yenye umuhimu wa pekee kama vile vyanzo vya maji, visiwa, 
fukwe, misitu, mito na njia za mapito ya wanyama. 

 Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 2000 

Sera inatoa tamko kuwa, Serikali itahakikisha tafiti mbalimbali zinazohusu 
masuala ya maendeleo ya makazi nchini zinafanyika mara kwa mara na kuhifadhi 
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taarifa ambazo zitatumika kuboresha Mipango ya maendeleo ya makazi na 
zinapaswa kusasishwa mara kwa mara.  

2.2 Taratibu za Kisheria  na Kanuni zinazohusu Anwani za Makazi  

Maudhui ya Mwongozo huu yamejikita katika Sheria na Kanuni zifuatazo:- 

a)  Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura 287 (Iliyofanyiwa 
marejeo mwaka 2002); 

b)  Sheria ya Serikali za Mitaa  (Mamlaka za Miji), Sura ya 288 (Iliyofanyiwa 
marejeo mwaka 2002); 

c)  Sheria ya Mawasiliano ya Elektroniki na Posta Na. 3 ya mwaka 2010; 

d) Sheria ya Mipango miji Na. 8 ya mwaka 2007; 

e) Sheria ya Matumizi ya Ardhi Na. 6 ya mwaka 2007; 

f)  Kanuni za Posta za mwaka 2011; na 

g) Kanuni ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) (Udhibiti na 
uendelezaji) ya mwaka 2008. 

2.2.1 Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 
(Iliyofanyiwa marejeo mwaka 2002)  

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), inabainisha majukumu ya 
Mamlaka za Wilaya kama ifuatavyo:- 

a)  Kifungu cha 122 (2) (g) “kuandaa, kutekeleza, kusimamia na kudhibiti miradi 
ya uboreshaji wa miongozo ya upangaji wa nyumba na makazi”;  

b)  Kifungu cha 122 (2) (h) “kuandaa mipango na kutekeleza hatua zinazohitajika 
na Sheria yoyote inayofanya kazi kwa wakati ambao sheria inatiliwa mkazo 
kuhusiana na maendeleo ya eneo husika”; na 

c) Kifungu cha 122 (4) cha Sheria hiyo kinaainisha majukumu ya Mamlaka za 
Wilaya katika jedwali la kwanza kama ifuatavyo:- 

i.  Kuunda, kuhifadhi, kurekebisha, kuchepusha na kufunga barabara,  daraja, 
njia, makaravati, mifumo ya mifereji itiririshayo maji na njia za maji;  
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ii.  Kuunda, kuhifadhi, kubadilisha na kufunga madaraja, viwanja na maeneo 
ya wazi; 

iii. Kuzipa majina, namba na kubadilisha majina na namba  za barabara, mitaa 
na nyumba; na 

iv. Kupiga marufuku au kudhibiti matumizi ya barabara katika eneo husika. 

2.2.2 Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288 
(Iliyofanyiwa marejeo mwaka 2002) 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), inabainisha majukumu ya Mamlaka 
za Miji kama ifuatavyo:- 

a. Kifungu cha 62 (1) (j) “kuzipa majina barabara zote na kuyabadilisha pale 
inapohitajika (majina hayo yanapaswa kubandikwa sehemu yatakapoonekana), 
na kuhakikisha majengo katika barabara husika yanapewa upya nambari”; na 

b.  Kifungu cha 66 (e) “kuunda mpangilio wa barabara”. 

Katika Sheria hiyo kwenye jedwali linaloundwa chini ya Kifungu cha 62 (2), 
linaelezea majukumu ya ziada ya Mamlaka za Miji kama ifuatavyo:- 

i.  Kipengele cha (81) “kutengeneza, kutunza, kubadilisha, kuchepusha na 
kufunga barabara,  njia na daraja lolote, vichochoro, makaravati, mifereji 
inayotiririsha maji na mabomba ya maji”; 

ii.  Kipengele cha (83) “kuzipa majina barabara na kubadilisha nambari za 
nyumba”; na 

iii.  Kipengele cha (84) “kupiga marufuku au kudhibiti matumizi ya barabara 
katika eneo husika”; 

Ili kutekeleza majukumu hayo, Mamlaka za Wilaya na Miji zina Kamati Maalumu 
za kudumu za kusimamia utekelezaji wa majukumu hayo ya halmashauri kwa 
kuzingatia mahitaji na vipaumbele vyao. Hivyo kila jukumu katika hayo 
linapaswa kuidhinishwa na Kamati maalumu ya kudumu kabla ya kutekelezwa. 
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2.2.3 Sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta ya mwaka 2010  

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania imepewa nguvu za kisheria kutoa, kusimamia 
na kudhibiti anwani na Postikodi. Aidha, Mamlaka imepewa uwezo wa kudhibiti 
uchapishaji na uuzaji wa orodha za anwani na postikodi kama inavyobainishwa 
na Kifungu cha 41 cha Sheria hii.  

2.2.4 Sheria ya Mipango Miji Nambari 8 ya mwaka 2007 

Sheria ya Mipango miji katika Kifungu cha 28(a) inaipa nguvu za kisheria 
Mamlaka ya Upangaji kudhibiti matumizi ya nyumba, uendelezaji wa ardhi na 
nyumba kwa makusudi ya maendeleo sawia na mfuatano wa eneo la mpango. 

Katika Kifungu cha 28(f) inatoa nguvu za kisheria kwa Mamlaka ya Upangaji 
kuhifadhi na kutunza ardhi yote iliyopimwa kwa ajili ya viwanda na shughuli za 
biashara, makazi rasmi na yasiyo rasmi, kilimo cha mjini, misitu ya mjini na 
ukanda wa kijani, sehemu za wazi na maegesho au sehemu za mapunziko 
kutokana na mipango miji iliyopata kibali. 

2.2.5 Kanuni ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) (Udhibiti na 
Uendelezaji) ya mwaka 2008 

Kifungu cha 57(1) cha Kanuni ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) 
(Udhibiti na Uendelezaji) kinazipa Mamlaka za Upangaji nguvu ya:-  

a. Kuweka au kupaka katika sehemu ya nyumba, jengo au eneo karibu ya kona 
au sehemu ya kuingia mtaa au barabara jina la hiyo barabara au mtaa na 
hakuna mtu ataiharibu, kuondoa au kuharibu jina hilo; na 

b. Kusanifu njia muafaka au namna ya kutambua na kutoa majina ya mitaa au 
barabara kwenye maeneo yasiyo makazi rasmi kwa ajili ya Kanuni za Sheria ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji). 

2.2.6 Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta ya mwaka 2011 

Kanuni ya 28 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta za mwaka 2011 
zinaipa nguvu Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania kusimamia uanzishwaji wa 
anwani za makazi. Aidha, Kanuni zinazitaka kampuni za kutoa huduma za Posta 
kuhakikisha kuwa anwani za makazi zinatumika katika barua, vipeto na 
vifurushi. 
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2.3 Sheria Ndogo na Miongozo inayohusu Anwani za Makazi  

Mwongozo wa Anwani za makazi usomwe pamoja na Sheria Ndogo, miongozo 
na taratibu zifuatazo:- 

a) Utaratibu wa ugawaji wa Postikodi wa mwaka 2015; 

b) Mwongozo wa Postikodi wa mwaka 2016; 

c) Kiwango cha Anwani za Mijini na Vijijini – TZS 1571:2015; na 

d) Sheria Ndogo za Mamlaka za Serikali za Mitaa za anwani za makazi. 
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SURA YA TATU 

3.0 MAMBO YA MSINGI KATIKA UUNDAJI WA MFUMO WA ANWANI ZA 
MAKAZI 

3.1 Mifumo ya Anwani za Makazi 

Kwa ujumla, anwani ni njia ya msingi ya kubainisha na kutambua kitu mahususi 
kilipo. Kuna aina tatu kuu za anwani zinazotumika ulimwenguni ambazo ni 
anwani za kijiografia, anwani za posta na anwani za makazi:- 

i. Anwani za Kijiografia ambazo huitwa pia anwani za maeneo hutumia 
mifumo ya urejeleaji (kwa mfano longitudo na latitudo) kutoa maelezo sahihi 
na ya kudumu ya mahali kitu kilipo duniani (mfano ni 10º 44' 50" Latitudo 
Kaskazini na 20º 15' 45" Longitudo Mashariki);  

ii. Anwani ya Posta hutumia taarifa za mahali halisi ili kufikisha bidhaa za 
kiposta au kifurushi (mfano: Sanduku la Posta); na   

iii. Anwani ya makazi hutumia majina ya barabara/ mitaa na namba za nyumba 
kuonesha mahali sahihi, kamili, pa kudumu na mahususi kitu kilipo (kwa 
mfano: anwani za maeneo na milki). Anwani za makazi hutumia mfumo wa 
utambulisho wa barabara/ mitaa, majina ya majengo, nambari za nyumba, 
kielelezo kama vile Postikodi. 

Mfumo wa anwani za makazi ni zoezi linalowezesha kutambua eneo kwa kulipa 
anwani, majina ya barabara na nambari za nyumba kupitia ruwaza (term) 
maalumu inayobainishwa katika viwango vya taifa na kutunza taarifa hizi katika 
hifadhi-data. Mfumo huu hautakuwa na marudio, kuachwa kwa taarifa muhimu, 
maelezo marefu sana na ukosefu wa uthabiti katika utambuzi wa maeneo na utoaji 
wa nambari za mali katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Mfumo wa anwani wa Sanduku la Posta una mapungufu kadhaa ukilinganishwa 
na mfumo wa anwani za makazi na hasa katika ubainishaji sahihi wa watu na 
uwezeshaji wa biashara na utoaji wa huduma za kijamii. Anwani ya makazi, 
inaruhusu watu kufika, kubainisha na kufikia maeneo fulani muhimu katika mji 
au makazi. Mtu anahitaji anwani ya makazi ili kutambuliwa kama mtu binafsi, 
raia au mteja ili kupata huduma kama vile kitambulisho, kupokea barua, kuagiza 
bidhaa katika mtandao na kuletewa nyumbani, au kuomba msaada wa uokozi 
kutoka kwa watoaji wa huduma za dharura. Anwani ni zana au kifaa muhimu 
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sana katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Bila kuwa na anwani, watu 
hawawezi kufikiwa kwa urahisi, maeneo ya biashara hayawezi kutambuliwa na 
wateja kwa urahisi, na huduma za jamii haziwezi kutolewa ipasavyo.  

Mfumo wa uundaji wa anwani si mbadala wa mfumo wa utaratibu wa 
kijiografia/ kiposta, lakini unaweza kutumika kwa pamoja au kuwa nyongeza ya 
mfumo huo. Katika mazingira fulani mifumo hiyo miwili inatekelezwa kwa 
pamoja na kukamilishana katika kila hatua. 

3.2 Mfumo wa Anwani za Makazi 

Mfumo wa Anwani za Makazi unahusisha utoaji wa majina ya barabara na njia 
zilizoko katika makazi na nambari za nyumba zilizoko katika barabara na njia 
hizo. Mfumo huu ni zoezi ambalo linawezesha kutambua eneo au nyumba 
mahali ilipo katika ardhi. Mfumo wa anwani za makazi ni zaidi ya kutoa majina 
ya njia na nambari za nyumba pekee bali ni pamoja na kutengeneza ramani za 
kidijiti kwa ajili ya utawala wa makazi. Ramani hizi kwa kawaida zinakuwa na 
taarifa za kijiografia katika hifadhi-data. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Jedwali kuonesha mfumo wa anwani za makazi Tanzania 

M F U M O  M P Y A  W A  A N W A N I ZA  M A K A Z I

N A M B A  YA  
N Y U M B A

U T O A J I   N A M B A R I ZA  
N Y U M BA  N A  M A J I N A  

YA  M A J E N G O

J IN A  L A  M T A A  
A U  B A R A B A R A

M IJ IN I  N A  V IJ I JI N I K A TA ,  O F IS I Z A  S E RI K A L I , 
P O STA ,  W A T EJ A  

W A K U B W A  N A  V I TU  
M A A R U F U

M S I M B O P O S T A
( P o si t ik o d i )

1 2 3

M F U M O  W A  
TA A R IF A  Z A  
K IJ I O G R A F I A

HI FA D H I - D A TA  Y A  
A N W A N I

A N W A N I  YA  M A K A Z I

R A M A N I
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3.3 Viwango vya Anwani 

Viwango vya uundaji wa anwani vinaweka kanuni na vipengele vya kuzingatia 
katika kuunda anwani na vinaelezea vipengele vinavyohitajika katika kujenga 
hifadhi-data za anwani. Viwango vinawezesha matumizi mbalimbali ya taarifa za 
jina na anwani, na pia hutoa miongozo katika ujengaji na utunzaji wa 
miundombinu ya anwani.  Anwani yoyote nchini Tanzania ama iwe ya mtaa au ya 
makazi bila kujali kuwa eneo au nyumba ipo katika eneo la mjini au kijijini lazima 
ijumuishe postikodi na jina la eneo. Mifumo yote miwili ya anwani itaendelea 
kutumika nchini kwa malengo ya baadaye. Maelezo zaidi ya viwango vya anwani 
nchini yametolewa kwenye taratibu za utoaji anwani na Postikodi.  

 

3.4 Uundaji na Utunzaji wa Anwani za Makazi 

Shirika la Posta Tanzania lina wajibu wa kuunda na kugawa anwani kwa kila 
makazi na maeneo baada ya kukamilishwa kwa taratibu zinazohitajika. Kila mtu 
aliyekamilisha taratibu hizo atapeleka nyaraka zinazohitajika katika ofisi ya Posta 
ili apewe anwani. Ofisi ya Posta katika eneo husika itaunda Kitengo cha 
Usimamizi wa Anwani ambacho kitaunganishwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na hatimaye itaunganishwa na Sekretarieti ya Taifa ya Anwani za Makazi. 

3.5 Kutoruhusiwa Mifumo mingine ya Anwani  

Ili kuondoa utata au mkanganyiko, hakuna mfumo mwingine wa anwani 
utakaoruhusiwa kutumika sambamba na mfumo wa anwani unaoelezwa katika 
Mwongozo huu, isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo na Mamlaka husika. 
Uwekaji wa majina na nambari mpya kwenye mitaa utaendana na maelekezo ya 
Mwongozo huu. 

3.6 Mifumo ya Postikodi 

Postikodi imefafanuliwa kwa kina kwenye Mwongozo wa Postikodi. Tanzania 
Bara imegawanywa katika kanda sita (6) za Postikodi na eneo la Zanzibar. 
Mgawanyo huu unatokana na migawanyo ya kiutawala iliyopo katika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na unazingatia idadi ya watu, kaya na maumbile ya 
kijiografia kama vile ukubwa wa ardhi. Maelezo zaidi ya Mifumo ya Postikodi 
yametolewa kwenye Mwongozo wa Postikodi wa mwaka 2016.  
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3.7 Uundaji wa Majina ya barabara au mitaa 

Kuna ulazima mkubwa kwa nchi kuondokana na mfumo usiokuwa dhahiri  wa 
kuelezea mahali kwa uwakilishaji (kama vile karibu na mti mkubwa au duka), 
kutumia mabango makubwa yanayotambulisha eneo au utegemezi katika 
maelezo marefu ya mahali katika vyombo vya habari, ujuzi wa watu na vitu 
maarufu; na kuingia katika mfumo maalumu na makini zaidi wa anwani za 
makazi.  

Jina la mtaa au barabara litakuwa na maana kwa kila mtumiaji ikiwa utajenga 
hisia ya umilikishwaji katika uundaji wake. Kwa hiyo, mtaa au barabara 
unapaswa kuchukuliwa kama kipengele muhimu katika maeneo ya mjini 
ambacho si kwamba kinarahisisha ufikiaji wa eneo tu, bali pia kina mchango 
mkubwa katika uundaji wa taswira ya umilikishwaji kwenye akili za wakazi.  

 

3.7.1 Mahitaji  

Mitaa na njia zote za umma zinapaswa kupewa majina kulingana na maelekezo 
yaliyomo katika Mwongozo huu. Mitaa yote binafsi na njia zinazofika kwenye 
maeneo binafsi ya makazi, biashara, viwanda au milki nyinginezo au majengo 
zitapaswa kupewa majina. 

3.7.2 Vigezo  

Vigezo vinavyopaswa kutumika katika utoaji wa majina ya mitaa ni vifuatavyo:- 

a)    Historia – Pale inapowezekana jina la mtaa liwe na uhusiano wa kihistoria 
uliothibitika kwenye eneo la ardhi linalokusudiwa kuendelezwa; 

b)    Jina la mtu – Mapendekezo yanayohusiana na jina la mtu fulani 
hayataruhusiwa, isipokuwa tu pale itakapothibitika kwamba jina hilo lina 
uhusiano wa kihistoria na eneo husika au limekusudiwa kumuenzi mtu fulani. 
Kwa mfano mwananchi aliyetoa eneo la ardhi ambapo mtaa upo anaweza 
kufikiriwa; 

c)   Matamshi – Pamoja na kuepuka majina ya barabara ambayo hayakubaliki 
kimaadili, majina hayo pia yasiwe magumu kuyatamka au yenye matamshi 
yasiyopendeza katika jamii; 
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d)    Sheria – Wakati wa utoaji wa majina ya barabara na mitaa Sheria za Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa zinapaswa kuzingatiwa; na 

e)  Ukabila, udini na siasa – Mapendekezo ya majina ya barabara na mitaa 
yaepuke yale yanayoweza kuendeleza ukabila, udini na kufanya maeneo yawe 
ya kisiasa. Majina ya makabila, madhehebu ya dini na vyama vya siasa 
yaepukwe kadri iwezekanavyo. 

3.7.3 Taratibu za kufuatwa 

Pamoja na kuwepo kwa vifungu vya Sheria ya Serikali za Mitaa, taratibu zifuatazo 
zinapaswa kufuatwa:- 

a)   Kupendekeza majina ya mitaa, barabara na njia kunapaswa kutekelezwa na 
Halmashauri ya Kijiji katika maeneo ya vijijini au Wajumbe wa Serikali ya Mtaa 
katika maeneo ya mijini kupitia Kamati ya Maendeleo ya Kata; 

b)  Uthibitishaji wa majina ya mitaa, barabara na njia ufanywe na Kamati ya 
Wataalamu; 

c)  Kuomba idhini ya majina yaliyopendekezwa kutoka Halmashauri; na 

d)  Kusajili majina katika Daftari la Kudumu la Majina ya Barabara na Mitaa katika 
Halmashauri.  

3.7.4 Vighairi  

Mambo yasiyokuwa ya kawaida yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa:- 

a)  Mitaa binafsi na vichochoro vinavyotumika kama njia za ziada za kufikia 
katika sehemu ya ardhi ambayo inafikika kwa kutumia mtaa mkubwa na 
inafaa kupewa anwani kutoka katika mtaa wenye jina hazipaswi kupewa 
majina; na 

b) Vichochoro vinavyopita katika maegesho vinavyounganisha sehemu ya 
ardhi kwenye maduka au maeneo mengine muhimu yenye mfumo wa mitaa 
vinapaswa kupewa majina iwapo Mkurugenzi wa Halmashauri kwa 
kushauriana na mamlaka husika kwa mfano mawakala wa huduma za 
dharura, vyombo vya kusimamia sheria, mawakala wa huduma za jamii 
ataona kuwa kuna haja ya kutoa majina kwa malengo ya urahisishaji wa 
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utoaji wa huduma. Mkurugenzi wa Halmashauri, kwa kuzingatia ushauri 
wa mamlaka husika anaweza kuzuia utoaji wa jina kwa barabara binafsi 
kama utoaji huo wa jina utabainika kutokuwa na manufaa yoyote kwa 
watoaji wa huduma za dharura.  

3.7.5 Vibao vya Majina ya barabara au mitaa 

Vibao vyote vya majina ya mitaa, kwa mitaa yote ya umma na binafsi vinapaswa 
kuendana na maelekezo yaliyopo katika Mwongozo huu pamoja na Sheria 
zilizopo katika eneo husika. Vyombo husika vyenye dhamana ya kutunza mitaa 
na vichochoro binafsi vinavyotimiza vigezo vya kupewa jina vilivyobainishwa na 
Mwongozo huu, vinapaswa kutoa, kubandika na kutunza ipasavyo vibao vya 
majina ya mitaa ili kutambulisha mitaa hiyo. Vibao vya majina ya mitaa 
vinapaswa kubandikwa kwenye maeneo ya wazi ya mitaa yanayoonekana au 
karibu na mtaa husika. Kiambatisho ’B’. 

3.7.6 Utoaji na Ubadilishaji wa Majina ya Barabara au Mitaa 

Utoaji au ubadilishaji wa majina ya mitaa au mitaa binafsi unapaswa 
kuidhinishwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Majina ya mitaa au barabara 
yaliyoidhinishwa na Halmashauri yanachukuliwa kuwa majina rasmi na 
yanapaswa kuingizwa katika Daftari la Kudumu la Majina ya Mitaa katika 
Halmashauri.  

3.7.7 Utaratibu wa Utoaji wa Jina la Barabara au Mtaa 

Utaratibu wa kufuata katika kutoa jina la barabara/mtaa utashirikisha wadau 
wote wa eneo husika hususan wakazi wa eneo hilo. Utaratibu utaanzia katika 
ngazi ya mtaa/kitongoji na kuendelea katika Ngazi ya Kijiji, Kamati ya Maendeleo 
ya Kata, Kamati ya Kudumu inayohusika na masuala ya mipango miji na 
mazingira na hatimaye Baraza la Madiwani. Halmashauri itawajibika kutoa taarifa 
kwa wadau wote juu ya majina ya mitaa yaliyoidhinishwa na kuingizwa katika 
Daftari la Kudumu la Majina ya Barabara/mitaa katika Halmashauri husika. 

3.7.8 Urudiaji wa Majina ya Barabara/mitaa 

Ili kuondoa mikanganyiko na ucheleweshaji wa utoaji huduma za dharura majina 
ya mitaa ndani ya Halmashauri moja hayapaswi kurudiwa. Barabara/mitaa yenye 
majina yanayofanana lakini ina hadhi tofauti inapaswa kuchukuliwa kuwa ni 
majina yaliyorudiwa. Tofauti katika majina ya msingi, kwa mfano, “mtaa,” 
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“barabara,” “barabara pana” hayatachukuliwa kama sababu ya msingi ya kurudia 
jina (kwa mfano, Barabara ya Nyerere na Mtaa wa Nyerere ni marudio). Majina ya 
mitaa na mabadiliko ya majina ya mitaa iliyopendekezwa yanapaswa 
kulinganishwa na majina mengine ya mitaa yaliyoorodheshwa katika Daftari la 
Kudumu la Majina ya Barabara/mitaa katika Halmashauri ili kuona kama 
mapendekezo hayo yatakuwa ni marudio au la. 

3.7.9 Tahajia ya Majina ya Barabara/mitaa yanayofanana au kukanganya  

Ili kuondoa mkanganyiko unaotokana na matatizo ya kiuandishi pindi watu 
wanapotaja majina ya mitaa, majina ya mitaa yanayofanana (kimaandishi au 
kimatamshi) au yenye herufi zinazokanganya hayataidhinishwa ndani ya 
Halmashauri moja. Kwa mfano mtaa wa Songe na mtaa wa Songwe au mtaa wa 
Chunya na mtaa wa Chunyu.  

3.7.10 Majina yasiyopendeza Kimaadili 

Majina yasiyopendeza kimaadili kama vile Mtaa wa Popobawa, Mtaa wa 
Msimangaji, Mtaa wa Msagaji, yanapaswa kuepukwa. 

3.7.11 Majina yenye viashiria vya kuharibu amani, utulivu na umoja wa 
kitaifa 

Ili kuendeleza umoja imara katika nchi, majina yenye kuchochea udini, ukabila, 
malumbano ya kisiasa na ubaguzi hayataruhusiwa kabisa.  

3.7.12 Urefu wa Majina ya Barabara/Mitaa 

Vibao vya majina ya mitaa vitafanana kimuonekano. Ili majina ya mitaa yasomeke 
vizuri kwenye kibao, yasizidi urefu wa herufi 10. Majina mapya ya mitaa yasizidi 
urefu wa herufi 20, bila kuhusisha maelekezo ya pande za dunia (Kaskazini, 
Kusini, Mashariki na Magharibi) au aina ya mtaa (kama ni mtaa, njia au 
kichochoro ). Majina ya mtaa hayapaswi kuwa na deshi, au alama nyingine 
zisizokuwa herufi wala tarakimu. Viambishi vya majina ya mitaa vinapaswa 
kuandikwa kwa makini ili kuepuka upotoshaji wa maana ya kweli ya eneo husika. 
Majina mapya ya mitaa hayapaswi kuwa na maneno zaidi ya mawili, ukitoa 
maelezo ya pande za nchi na aina ya mtaa. 
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3.7.13 Majina ya Barabara/mitaa inayoendelea 

Mitaa inayoendelea na kuvuka makutano ya mitaa mingine itaendelea kutumia 
majina yale yale. Mitaa inayoingia kwenye maeneo ya biashara, makazi ya familia, 
majengo ya mji au kwenye maeneo ya umma yaliyo funge, itapewa majina. Aidha 
mitaa inayohudumia au iliyokusudiwa kuhudumia makazi ya familia mbili au 
zaidi itapewa majina. 

Majina ya barabara au mitaa hayapaswi kubadilishwa kutokana na mabadiliko ya 
uelekeo wa mitaa wala kiambishi kipya hakipaswi kutumika kwa mitaa 
inayokidhi vigezo vya kutumia kiashiria cha uelekeo kwenye jina la mtaa (rejea 
mchoro ufuatao).  
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3.7.14 Utoaji wa majina kwa nambari 

Halmashauri zote zinaweza kuamua kupanga kutoa eneo la mjini kwa kuyapa 
nambari badala ya majina, kwa mfano Barabara ya 1, Barabara ya 2 .Nyumba zote 
kwenye barabara zitapewa nambari kama ilivyoelekezwa katika Mwongozo huu. 

3.7.15 Uteuzi wa Njia 

Uteuzi wa njia utafanywa na Halmashauri au mtu aliyepewa dhamana. Majina ya 
barabara au mitaa yaliyowasilishwa kwa ajili ya kupitiwa yatatathminiwa kwa 
mujibu wa vigezo vilivyotolewa katika Mwongozo huu. Njia katika maeneo 
yaliyoidhinishwa, maeneo mapya na maeneo ya maghorofa inapaswa kuendana 
na uteuzi ulioidhinishwa. 

Majina yote mapya yanapaswa kuishia na mojawapo ya viambishi kama 
vilivyobainishwa katika Kiambatisho ’C’.   

3.8 Nambari za Nyumba 

Nambari za nyumba zinapaswa kuendana na vigezo vilivyobainishwa katika 
mwongozo huu. Nambari hizo wakati wote zinapaswa zionekane kwa uwazi 
kutoka pande zote za barabara. Aidha, mambo yafuatayo yazingatiwe:  

3.8.1 Muundo 

a)  Nambari  ziwe katika mfumo rasmi wa nambari za Kiarabu (Kwa mfano 1, 
2, 3, …); 

b)   Uwe katika rangi inayojitofautisha na mandhari yake ya nyuma; kibao 
chenye rangi ya njano kiwe na maandishi meusi kama ilivyoelekezwa 
kwenye Kiambatisho ’D’; na 

c)   Kibao cha nambari ya nyumba kiwe na urefu usiopungua inchi nne (4) na 
upana usiozidi inchi kumi (10), isipokuwa pale ambapo mmiliki ameomba 
kutumia nambari kubwa zaidi. 

3.8.2   Uwekaji 

a) Eneo la wazi lisilokuwa na kizuizi chochote cha uonekanaji wake; 
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b)   Iwekwe juu au karibu na mlango wa mbele ya nyumba; hata hivyo, nambari 
zilizoandikwa kwenye kingo za barabara zinazoingia kwenye nyumba au 
makazi hazihusiki na sharti hili; na 

c)   Kutakua na nambari zilizoandikwa katika kuta au milango hususan katika 
maeneo ya vijijini. 

 

3.8.3. Mwanzo wa utoaji wa nambari za nyumba 

 Mfumo wa utoaji wa nambari za nyumba unaanzia mwanzo wa barabara, 
mtaa au njia. Kwa kawaida Mamlaka za Serikali za Mitaa hupanga mwanzo 
na mwisho wa barabara au njia na hivyo ramani zitumike wakati wa utoaji 
wa nambari (rejea mchoro ufuatao).  
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3.8.4 Utoaji wa Anwani za Makazi 

Anwani za Makazi zitagawiwa katika maeneo yote ya makazi na biashara 
ikihusisha nyumba zinazohamishika, ghorofa, jengo la biashara, biashara binafsi, 
ofisi na maumbo ambatani na matumizi yanayowakilisha majengo ya kuishi au ya 
kibiashara. Anwani zinapaswa kugawiwa kulingana na maelekezo ya Mwongozo 
huu. 

 

3.8.5 Utoaji wa Anwani kwa Nyumba zilizotenganishwa 

Anwani za nyumba zilizotenganishwa zitagawiwa kwa mfuatano wa nambari 
witiri katika upande wa kushoto na nambari shufwa katika upande wa kulia wa 
barabara au mtaa. 

3.8.6 Utoaji wa Anwani za Makazi jongevu 

Anwani za makazi jongevu zitapewa nambari witiri na shufwa kulingana na 
upande husika wa barabara. Nambari tofauti ya anwani ya mtaa itagawiwa kwa 
kila makazi jongevu. Hakutakuwa na nambari moja itakayogawiwa ikiwa ni 
uendelezaji wa makazi jongevu. 

3.8.7 Utoaji wa Anwani kwa Nyumba za Mijini 

Anwani kwa ajili ya nyumba za mijini zitapaswa kugawiwa kwa mfuatano wa 
nambari witiri na shufwa kulingana na upande husika wa mtaa. Nambari tofauti 
ya anwani ya mtaa itapaswa kugawiwa kwa kila eneo la nyumba ya mjini. 
Hakutakuwa na nambari moja itakayogawiwa ikiwa ni uendelezaji wa makazi ya 
mjini. 

Aidha, endapo viwanja vitakuwa havijaendelezwa katika eneo linalogawiwa 
nambari, basi hifadhi ya nambari ifanyike kwa ajili kugawa baada ya ujenzi 
kukamilika.  

3.8.8 Utoaji wa Anwani Kwa Vituo vya Biashara 

 Vituo vya biashara kwa ujumla vinapaswa kupewa anwani zinazolingana na zile 
za nyumba za mijini. Kwa vile vipimo vya mbele vya kila duka vinaweza 
kubadilika kadri matumizi ya duka husika yanavyobadilika, mipango ya 
uendelezaji wa eneo kwa ajili ya vituo vya biashara vitahusisha idadi ya juu ya 
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uwezekano wa matumizi katika kituo husika ili kuwezesha kupewa idadi kubwa 
ya anwani. Upande uliopo mlango kwa matumizi binafsi unaowezesha kufikia, 
itakuwa ni kigezo muhimu katika kuamua anwani ipi inafaa kutumika. 

Katika mazingira ambapo kituo kimoja cha biashara kitaweza kuruhusu anwani 
nyingi kuliko zile zilizopo katika eneo la mtaa, Mkurugenzi wa Halmashauri 
anaweza kutoa anwani moja ya mtaa kwa ajili ya kituo hicho cha biashara kwa 
ujumla, na kuyapa nambari maduka yaliyopo kwenye kituo hicho. Nambari za 
maduka zitakuwa na mfuatano wa nambari kwenye mwelekeo mmoja wa anwani 
za mtaa zilivyo. 

3.8.9 Utoaji wa Anwani kwa Maduka Makubwa ya Biashara 

Maduka Makubwa ya Biashara yatapewa nambari moja ya anwani ya mtaa 
iliyotolewa kwa mtaa unaounganisha lango kuu la magari. Nambari tofauti za 
anwani hazipaswi kutolewa kwa kila lango la maduka makubwa ya biashara. 
Idadi ya juu kabisa ya maduka inapaswa kujumuishwa katika mipango ya 
maendeleo ya eneo pamoja na idadi ya chini kabisa ya mbele ya maduka. Kwa 
kuzingatia taarifa hizi, nambari za kila duka zitatolewa kwa kutumia utaratibu wa 
nambari witiri na shufwa kwa kila upande husika wa ushoroba (corridor) wa 
maduka hayo makubwa ya biashara. 

3.8.10 Utoaji wa anwani kwa nyumba za maeneo yaliyojengwa holela na 
vijijini 

Anwani kwa ajili ya nyumba zilizojengwa bila kuzingatia mipango miji au Vijijini 
zitagawiwa kwa utaratibu usio wa mpangilio kama maeneo yaliyopangwa. Aidha, 
nambari za nyumba zitagawiwa kwa kufuata maeneo ya utawala ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa.   

3.9 Anwani za makazi katika maeneo hatarishi/yaliyozuiliwa 

Mpango wa utoaji wa Anwani za makazi hautahusisha maeneo hatarishi/ 
yasiyoruhusiwa kwa makazi mfano: mabondeni, kwenye vyanzo vya maji, 
maeneo oevu, maeneo ya hifadhi, maeneo ya wazi na maeneo ya hifadhi ya 
barabara.  
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3.10 Kuyapa Majina Majengo 

a) Ugawaji wa jina la jengo unaruhusiwa pale ambapo tayari kuna mpango wa 
utoaji wa   nambari. Hili linatokana na sharti kwamba jina litakuwa ziada na 
wala siyo mbadala wa nambari ya jengo hilo;  

b) Ni wajibu wa mtu binafsi kutoa taarifa kwa watoa huduma muhimu kama vile 
wasambazaji wa umeme, gesi na maji baada ya kubadilisha jina la jengo lake. 
Nambari halisi za milki kila mara ni lazima zibandikwe kwenye milki husika 
na kunukuliwa katika anwani za mawasiliano yote ya barua; 

c) Pendekezo la kubadilisha jina la makazi litapokelewa katika maeneo ya vijijini 
ambapo hakuna mpango wa utoaji wa majina ya mitaa, italazimu 
Halmashauri kushughulikia changamoto hiyo; 

d) Halmashauri inahitajika kukagua kumbukumbu zake ili kuhakikisha kwamba 
hakuna milki nyingine inayotumia jina hilo katika eneo hilo ili kukwepa 
mkanganyiko wa majina. Kama ipo, wamiliki wanaoomba kubadilisha jina 
watahitajika wawasilishe jina mbadala la milki hiyo. Taarifa yoyote kuhusiana 
na ubadilishaji wa anwani katika maeneo hayo ya vijijini ambayo hayahusiani 
na mpango wa utoaji wa nambari za mitaa kwa kawaida itashughulikiwa kwa 
utaratibu wa kawaida wa kusambaza waraka wa utoaji majina ya mitaa na 
nambari; na 

 

e) Halmashauri iweke daftari la kumbukumbuku ya majina ya majengo katika 
eneo lake. 

3.10.1 Viambishi awali vya majina ya Majengo 

Majina yote ya majengo na nyumba yataanzia na mojawapo ya viambishi 
vifuatavyo:- 

a) Nyumba au Plaza* au Jengo – kwa makazi au biashara; 

b) Fleti au Ghorofa au Villa* – kwa makazi tu; 

c)   Pointi* – kwa majengo ya makazi ya ghorofa tu; 

d)   Ghorofa Mnara  - ghorofa au Jengo refu; 
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e)   Ghorofa refu – kwa majengo ya ghorofa yanayotumiwa kama ofisi au makazi; 

f)  Village* – Kwa majengo ya makazi au biashara; 

g)  Bustani – kwa maeneo ya makazi au biashara. 

Zingatio: * = Baadhi ya majina ya majengo yamezoeleka kutumiwa kwa lugha za kigeni 
badala ya lugha ya Kiswahili. 

3.10.2 Utaratibu wa kuzipa Nambari Nyumba 

Kuzipa nambari nyumba ni hatua muhimu katika kuanzisha mfumo wa anwani 
unaofanywa wakati wa kuweka vibao vya mitaa. Kila mtaa utatambuliwa, na 
milango na maingilio yote yatapewa nambari. Kuzipa nambari nyumba 
kutahusisha kukutanisha wakazi na kikosi kinachohusika na uwekaji wa 
nambari (kinachofanya kazi chini ya mamlaka rasmi ya Halmashauri). Wakati 
huo huo taarifa zitakusanywa ili kujenga daftari la mji na hifadhi-data ya anwani 
za Kitaifa. 

 Wakati wa uwekaji wa nambari za nyumba katika mitaa, barabara na njia mpya, 
kila mara Halmashauri itapaswa kuzingatia maelekezo yafuatayo:- 

a)  Nyumba zitapewa nambari katika utaratibu wa kugawa nambari witiri katika 
upande wa kushoto na shufwa upande wa kulia (kuanzia mwanzo wa mtaa); 

b) Kwa nyumba zilizopo katika duara, mfuatano wa nambari za kawaida 
utatumika kwa  kuanzia kushoto kwenda kulia (kwa mwendo wa saa); 

c)  Gereji binafsi na majengo ya aina hiyo katika eneo hilohilo hayatapewa 
nambari. Katika makazi madogo, nyumba zitapewa nambari katika mfuatano 
wa kawaida kama vile 1, 2, 3…; 

d)  Kwa Nyumba moja au mbili zilizoongezwa katika kiwanja kimoja, zinaweza 
kupewa nambarikwa kuongeza kiambishi cha herufi mwishoni mwa nambari, 
kama vile 9A, 9B; 

e)  Nambari zinazofuatana zinapaswa angalau kuwa mkabala; 

f)  Nyumba zilizopo katika barabara za pembeni zinapaswa kupewa nambari  
zinazopanda kuanzia barabara kuu; 
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g)   Izingatiwe kwamba nyumba mpya kila mara zinapewa nambari kulingana na 
mtaa ambao mlango mkubwa upo. Mbinu zisizo sahihi katika uwekaji wa 
nambari utakaofanywa na waendelezaji wa eneo au wamiliki wake, ili kupata 
anwani ya kifahari, hautakubaliwa na Halmashauri;  

h)   Kama jengo lina milango katika mtaa zaidi ya mmoja, basi jengo hilo litapewa 
nambari kwakutumia barabara au mtaa mmoja unaostahili (hasa ile ya 
mtaa/barabara kuu). Vighairi vinaweza kufanywa kutegemeana na mazingira, 
kwa jengo lililogawanywa kwenye mafleti au linalohitaji anwani ya pili kwa 
madhumuni maalumu; 

i)   Katika ghorofa kila fleti inapaswa kupewa nambari kwa utaratibu wenye 
mantiki. Jengo pia linaweza kupewa jina kwa mfano, Fleti ya 2, Ghorofa ya 
Nyerere. Nambari za mafleti zilizopo katika kila jengo zinapaswa kubandikwa 
kwa uwazi katika mlango/lango mahali ambapo zitasomeka kwa urahisi 
kutoka barabarani; na 

j)   Mkaaji au Mmiliki wa jengo katika mtaa atawajibika kuweka kibao cha 
nambari ya nyumba yake katika jengo husika na kuhakikisha kwamba nambari 
iliyobandikwa inaonekana na kusomeka kulingana na maelekezo yaliyotolewa 
katika Mwongozo huu. 

3.11 Ilani kwa Umma 

Ilani ya siku tisini (90) itatolewa na Halmashauri kwa umma kuhusu utekelezaji 
wa utaratibu wa matumizi ya majina ya mitaa na nambari za nyumba.  

3.12 Ramani za Mitaa 

Mkurugenzi wa Halmashauri anapaswa kuwa ametayarisha na kutunza ramani za 
eneo zima la mamlaka yake. Ramani hizo, kadiri inavyowezekana, zioneshe 
anwani za kila nyumba kwenye mitaa au barabara zilipo, pamoja na mipaka ya 
huduma za dharura kwenye eneo hilo.  

3.12.1 Usimamizi wa Ramani za Mitaa na Majalada ya Anwani  

Kutokana  na ukomo wa ramani wa kuweza kuonesha  anwani ya kila jengo au 
jengo dogo, Mkurugenzi wa Halmashauri anapaswa kusimamia uandaaji wa 
orodha ya anwani ya kila mmiliki wa kiwanja, jengo na/au fleti pamoja na 
wamiliki na wapangaji katika kila jengo. Jina rasmi la Mtaa na ramani za anwani 
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vinapaswa kuwepo katika majalada ya kawaida na majalada mengine ya 
elektroniki au majalada ya kompyuta.    

3.12.2 Kubadilisha Majina ya mitaa au barabara 

Ubadilishaji wa Jina au Nambari za nyumba katika mtaa 

Kwa nadra inaweza ikalazimu kubadilisha jina la mtaa, barabara au njia au kutoa 
upya nambari za nyumba katika Mtaa. Jambo hili linapaswa kufanyika tu kama 
hatua ya mwisho pindi panapotokea kutokukubaliana kuhusu jina la mtaa, au 
endapo litatokea kundi la wakazi kukataa jina la mtaa au pale jengo jipya 
linapojengwa na kuwa na haja ya kutoa nambari mpya zitakazohusisha majengo 
mapya. Hili litafanyika tu pale ambapo hakutakuwa na namna nyingine, na 
wakazi waliopo watafahamishwa juu ya hilo na maoni yao kuzingatiwa.  

Utaratibu wa kufuata katika kufanya mabadiliko yoyote utafuata utaratibu uleule 
uliotumika kutoa majina na nambari husika. Halmashauri itawajibika kutoa taarifa 
kwa wadau wote juu ya mabadiliko yaliyoidhinishwa na kuingizwa katika Daftari 
la Kudumu la Majina ya Barabara/Mitaa katika Halmashauri husika. 

Maombi ya Kubadilisha Jina la mtaa 

a)  Maombi rasmi kwa ajili ya kugawa jina jipya la  barabara/mtaa, 
kubadilisha au kufunga barabara yanapaswa kuwa na vitu vifuatavyo: 

i.   Jina linalotumika la barabara, mtaa au njia;  

ii.   Jina linalopendekezwa la barabara, mtaa au njia; 

iii.   Uthibitisho wa maombi; 

iv. Maombi yanapaswa kusainiwa na mwombaji au mtu aliyeidhinishwa na 
mwombaji; 

v. Makubaliano yaliyosainiwa na kuthibitishwa kisheria, na anwani ya kila 
mmiliki wa nyumba katika mtaa ambao wamiliki hao wameomba badiliko la 
jina, au hatikiapo inayomuidhinisha wakala kufuatilia mchakato huo kwa 
niaba ya wamiliki; 

vi. Maelezo ya uthibitisho wa upatikanaji wa jina la mtaa au barabara 
lililopendekezwa;  
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vii. Nakala sita za michoro yenye vipimo vya inchi 8 ½ kwa 14 inayoonesha 
barabara au njia nzima inayojumuisha  majina, vyanzo vya majina hayo, na 
anwani za wamiliki wote wa majengo yaliyopo katika barabara husika kama 
ilivyobainishwa katika ramani zilizohifadhiwa na ofisi ya Ardhi ya 
Halmashauri. Maeneo ambayo hayajaendelezwa yanapaswa kubainishwa 
kwa vipimo katika michoro. Ramani inayoonesha umbali wa mtaa  
unaopendekezwa kubadilishwa jina kwenda katika mtaa uliokaribu 
unapaswa kuwepo katika michoro; 

viii. Ada ya maombi; na 

ix. Taarifa za ziada kama zitahitajika. 

b)    Hatua za kuchukuliwa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa   

i.  Halmashauri itapitia mapendekezo ya majina ya mitaa, ili kudhibiti 
kujirudia kwa majina, kuangalia usahihi wa majina hayo na kutimizwa kwa 
masharti ya jumla ya Sera ya utoaji majina ya mtaa na nambari za nyumba. 
Halmashauri inaweza kurekebisha au kubadilisha kabisa jina 
lililopendekezwa katika orodha ya anwani kama kutakuwa na ulazima wa 
kufanya hivyo ili liendane na mfumo wa ugawaji majina ya mitaa na 
nambari za nyumba; 

ii. Halmashauri itafanya marekebisho ya tahajia au dosari na kuwajulisha kwa 
maandishi  watu watakaoathirika na marekebisho hayo; 

iii. Halmashauri itayashughulikia maombi ya ubadilishaji wa majina ya mitaa 
yaliyokusanywa mara moja katika kila baada ya miezi mitatu;  

iv. Matokeo ya maamuzi ya Halmashauri yatapaswa kuwasilishwa kwa 
waombaji kwa maandishi; na 

v. Kama jina la mtaa lililopendekezwa litakataliwa na Halmashauri kwa sababu 
yoyote ile, suala hilo linapaswa kujadiliwa na kukubaliwa na pande zote 
zinazohusika. Kama hakutakuwa na maafikiano baina ya pande hizo, 
upande usioridhika unaweza kukata rufaa kwa maandishi kwa Katibu 
Tawala wa Wilaya, ikishindikana katika ngazi hii ikatwe rufaa kwa Katibu 
Tawala wa Mkoa ambaye uamuzi wake utakuwa wa mwisho.  
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3.12.3 Mapitio na Hatua Zinazochukuliwa kwa Maombi ya Kubadilisha 
Jina la Mtaa 

Maombi kamili ya kubadilisha jina la mtaa yanapaswa kupitiwa na kuchukuliwa 
hatua kwa mujibu wa miongozo ifuatayo:- 

a)   Halmashauri au mtu aliyepewa dhamana atapima usahihi wa kitaalamu wa 
maombi na kuweka tarehe ya kusikiliza maamuzi ya maombi hayo. Taarifa ya 
maombi ya kubadilisha jina la mtaa au njia na fursa ya kuomba kupangiwa 
siku ya kutoa maamuzi itapelekwa kwa wamiliki wote wa majengo 
yanayopakana na eneo husika la mtaa, njia au majengo yote ya serikali yenye 
mamlaka ya kisheria katika eneo husika. Notisi itatumwa si chini ya siku 28 
kabla ya kushughulikiwa na Halmashauri;  

b)   Katika mazingira ya kawaida, ili kubadilisha jina la Mtaa upigaji kura kwa 
wakazi wa mtaa husika utahitajika, ambapo angalau theluthi mbili   ya wapiga 
kura watakuwa na haki ya kuidhinisha mabadiliko hayo; 

c)   Kama kutakuwa na utata wowote katika upigaji kura au rufaa kuhusiana na 
matokeo ya upigaji kura, Halmashauri itaitisha shauri la wazi kuhusu 
mapendekezo yoyote yaliyotolewa ya jina la mtaa au njia; 

d)   Halmashauri inaweza kusitisha uitishaji wa shauri la wazi endapo ombi la 
kufanya hivyo halikuwasilishwa na Kamati ya maendeleo ya kata;  

e)   Notisi ya uitishwaji wa shauri la wazi itachapishwa na kubandikwa katika 
mbao za matangazo za ofisi zote za Serikali za Mitaa katika Kata husika; 

f)      Baada ya shauri kusikilizwa katika shauri la wazi au katika kikao maalumu, 
ambapo pendekezo la badiliko la jina la mtaa au njia lilijadiliwa, Halmashauri 
itawasilisha pendekezo la badiliko lililokubaliwa au kukataliwa kwenye 
mkutano wa Halmashauri kwa kuidhinishwa na kuchukuliwa hatua stahiki; na 

g)     Baada ya kupokea amri ya ubadilishaji wa jina kutoka katika chombo cha 
kisheria, nakala ya amri na ramani zilizoidhinishwa zitapaswa kuhifadhiwa 
katika ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri. 
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3.12.4   Pendekezo la Muendelezaji la Kuipa jina, Kubadili au Kufunga 
mtaa  

Pale ambapo mpango wa ugawaji au ubadilishaji wa jina la mtaa au nambari za 
nyumba unapotolewa na mwendelezaji, Halmashauri inamtarajia mwendelezaji 
kuandaa vibao vya majina ya mtaa vinavyoonesha uendelezaji wowote mpya. 
Viwango vya uainishaji wa vibao vya majina vitapelekwa kwa mwendelezaji 
pamoja na mpango wa ugawaji majina na nambari unaopendekezwa kwa ajili ya 
uendelezaji mpya.  

3.12.5 Usahihishaji na Ubadilishaji wa Anwani 

Iwapo anwani isiyo sahihi inatumika, Halmashauri inapaswa kuwasiliana na 
mmiliki kwa maandishi au simu ili kurekebisha kasoro hizo. Ufahamisho rasmi 
unapaswa pia kupelekwa kwa mmiliki kwa ajili ya kuifahamisha Posta na watoa 
huduma zingine za kijamii kuhusu mabadiliko ya anwani. 

3.12.6 Ukarabati na urudishiaji wa miundombinu ya majina ya barabara na 
mitaa 

Ni jukumu la Mamlaka ya Serikali za Mitaa katika eneo husika kurudishia au 
kukarabati kibao cha mtaa au barabara kilichoondolewa katika eneo la utawala 
kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Mwongozo huu. 

3.13 Manufaa ya Anwani za Makazi 

Kulingana na Mamlaka za Kiutawala pamoja na jamii kwa ujumla, faida za 
mfumo wa Anwani za Makazi zinaweza kugawanywa kama ifuatavyo:- 

a) Serikali Kuu  

Faida za Anwani za Makazi kwa Serikali Kuu ni zifuatazo:- 

i. Kurahisisha  huduma za ulinzi na usalama; 

ii. Kutoa taarifa muhimu kwa vitambulisho vya taifa kwa watanzania; 

iii. Kuongeza ufanisi katika usimamizi wa makazi ya watu; 

iv. Kuwezesha kutambua mali na kaya katika eneo fulani; 
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v. Kurahisisha upatikanaji wa takwimu mbalimbali ; 

vi. Kuongeza tija na ufanisi katika huduma za uokoaji na maafa; 

vii. Kuwezesha ukusanyaji wa kodi mbalimbali kwa urahisi na kwa wakati; 

viii. Kuinua umoja na utaifa katika nchi; 

ix. Kuongeza kasi ya kupambana na uhalifu, ufanisi katika kupata taarifa za 
uhamiaji na kuongeza ufanisi katika shughuli za utalii; na 

x. Kurahisisha mawasiliano kati ya Serikali na wananchi kwa makusudi mbali 
mbali. 

b) Mamlaka za Serikali za Mitaa 

i. Kurahisisha ukusanyaji wa kodi mbali mbali za Serikali ikiwemo kodi za 
majengo; 

ii. Kuwezesha kupanga na kusimamia Mipango mahususi ya kutoa huduma 
kwa wananchi; 

iii. Kuwezesha kutoa taarifa mbalimbali zinazohusiana na miji;  

iv. Kuboresha na kutunza hifadhi za kale, makumbusho, vituo vya utamaduni 
na vivutio maalumu; 

v. Kurahisisha utoaji wa huduma za dharura kama vile uokoaji; 

vi. Kuimarisha utawala bora kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

vii. Kuwezesha kutoa leseni mbali mbali katika maeneo ya utawala; 

viii. Kurahisisha utalii wa ndani na wa kutoka nje; na 

ix. Kuimarisha uwazi katika uthamini wa mali na ulipaji wa fidia. 

c) Wananchi 

i. Mfumo utatoa anwani kwa kila Mwananchi au Mkazi; 

ii. Kurahisisha utoaji wa utambulisho sahihi; 
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iii. Kurahisisha kupata huduma za jamii kama vile za afya, usalama na maji; 

iv. Kurahisisha biashara kwani inawezekana kununua bidhaa ukiwa nyumbani 
kutumia teknolojia za kisasa kama biashara mtandao; na 

v. Kutambua mazingira yetu kirahisi na kufahamu mahali ulipo. 

d) Sekta binafsi  

i. Kuboresha maendeleo ya biashara; 

ii. Kupata anwani za kuaminika za wateja; 

iii. Kuwezesha kutoa mikopo na kukusanya madeni kirahisi hasa kwa taasisi za 
kifedha; 

iv. Kuwezesha uendeshaji biashara kwa njia ya biashara mtandao; 

v. Kuwezesha upangaji wa mauzo na utoaji wa matangazo na uhamasishaji 
katika maeneo ya biashara kwa kuwafikia kirahisi walengwa; na 

vi. Kufanikisha kazi za tafiti za biashara, kama vile kuwatambua wateja wa tabaka 
fulani na kuwahudumia ipasavyo. 

e) Watoa huduma za Posta  

i. Kurahisisha uchambuaji wa barua na bidhaa nyingine kuwa wa haraka 
zaidi; 

ii. Kuwezesha utambuaji wa anwani kuwa rahisi zaidi; 

iii. Kuongeza ufanisi katika usafirishaji na usambazaji wa barua; 

iv. Kuongeza ufanisi katika kushughulikia malalamiko ya wateja; na 

v. Kupunguza uwezekano wa bidhaa za posta kupotea. 
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SURA YA NNE 

HIFADHI - DATA NA UTUNZAJI WA ANWANI ZA MAKAZI 

4.0 HIFADHI - DATA YA ANWANI 

Hifadhi-data ya anwani yenye taarifa za anwani za makazi na Postikodi itatumiwa 
na watu walioidhinishwa. Mamlaka ya Mawasiliano itakuwa na jukumu la 
kutunza hifadhi-data ya anwani kama ilivyoelezwa katika Mwongozo huu. 

4.1 Usambazaji wa anwani 

Anwani hurahisisha utoaji wa huduma mbalimbali nchini pamoja na kuhamasisha 
maendeleo ya kiuchumi. Hivyo, anwani zinapaswa kupatikana kwa wananchi 
wengi kadiri inavyowezekana. Nchini Tanzania, watumiaji wote wa mfumo wa 
anwani wanapaswa kuwasiliana na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ili 
waunganishwe na Hifadhi-data ya Anwani ya Taifa. Kutakuwepo na utofauti wa 
upatikanaji wa taarifa za anwani kwa watumiaji wa ndani na wa nje kama vile: 
Serikali, Taasisi za Ulinzi na Usalama, Kitengo cha Usimamizi wa Anwani cha 
Ofisi za Posta (Ofisi za Mkoa na Wilaya), Halmashauri, Taasisi za Fedha, Watoa 
huduma za jamii na Wananchi.. 

Anwani zote, ziwe ni mpya, zilizobadilishwa, au kusahihishwa, zitapaswa 
kusambazwa kwa watumiaji wote wa mfumo huu kadiri itakavyoonekana inafaa.  

4.2 Utumiaji mbaya wa anwani za makazi 

Utumiaji wa anwani za Makazi zitatumika kwa kufikia malengo yaliyokusudiwa 
na si kwa makusudi ya kusababisha makosa ya jinai, uvunjifu wa amani na 
utulivu na yanayofanana na hayo. Hatua kali za kisheria zitatumika kuthibiti 
matumizi yasiyofaa ya anwani za makazi. 
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MWISHO 

Ikumbukwe kuwa kila Mtendaji wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa anao wajibu wa 
kutimiza majukumu yaliyoainishwa katika Mwongozo huu. Aidha, wadau wote 
wa Mpango huu wakiwa ni pamoja na Wizara zinazohusika na utekelezaji, watoaji 
na watumiaji wa huduma za posta, wananchi na waendelezaji wa makazi nchini 
wanahimizwa kushiriki kikamilifu katika utekelezaji wa mpango huu kwa 
manufaa ya Taifa letu. 
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KIAMBATISHO ’A’  

VIWANGO VYA MFUMO WA ANWANI 

A1 – Maelezo ya Jumla ya Viwango vya Mfumo wa Anwani  

Viwango vya mfumo wa anwani wa Taifa kwa ajili ya Tanzania vimewekwa kwa 
kuzingatia Mwongozo wa kiwango cha Kimataifa (S42) cha Umoja wa Posta 
Duniani.  

Umoja wa Posta Duniani ni Shirika la Umoja wa Mataifa lenye dhamana ya 
maendeleo ya sekta ya Posta duniani, pia ni msingi wa ushirikiano baina ya 
watoaji wa huduma za posta duniani. Umoja huu unasaidia kujenga mtandao wa 
uhakika duniani unaohakikisha utoaji wa huduma za kisasa za Posta. Kwa njia hii, 
shirika linafanya kazi za kushauri, kupatanisha, na kutoa msaada wa kitaalamu 
kila upohitajika.  

A2 – Umuhimu wa Viwango vya Mfumo wa Anwani 

Anwani inamuunganisha mtumaji wa ujumbe na mpokeaji wake. Ubora wa 
huduma za posta utategemea usahihi na ufasaha wa anwani hizo.  

Lengo la viwango vya mfumo wa anwani ni kuwasaidia watoa huduma za posta 
na sektaya usambazaji ili kutoa huduma kwa ufanisi, usahihi, na kwa manufaa na 
hivyo kumridhisha mteja. 

A3 – Aina za Anwani 

Anwani za Tanzania zimegawanyika katika makundi sita yafuatayo:- 

i. Anwani za Makazi Mijini (matumizi ya postikodi ya Kata); 

ii. Anwani za Makazi Mijini katika makazi yasiyopangwa (matumizi ya postikodi ya 
Kata ); 

iii. Anwani za Makazi Vijijini (matumizi ya Vijiji na Vitongoji – postikodi ya Kata );  

iv. Anwani za Posta (S.L.P, Mfuko wa barua binafsi, sanduku la dharura ( Poste 
Restante) – postikodi ya Ofisi ya Posta); 

v. Anwani mchanganyiko za makazi na Posta (matumizi ya postikodi ya Kata); na 
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vi. Anwani za Makazi kwa Ofisi za Serikali na watumiaji wakubwa wa Posta 
(matumizi ya postikodi maalumu).  

Mtu binafsi au kampuni inaweza kupokea barua kupitia anwani ya makazi (mjini 
au kijijini) na/au anwani ya posta. Hii inategemea aina ya usambazaji iliyotumika. 

Taarifa zilizomo katika anwani ya mjini au ya kijijini huelekeza mahali halisi au pa 
kijiografia aliko mwenye anwani na kama mwenye anwani atapelekewa barua 
nyumbani au kazini kwake. 

Mwenye anwani atakuwa na hiari ya kutumia anwani ya makazi ya mjini au ya 
kijijini au ile ya posta. Endapo mwenye anwani atachagua anwani ya posta 
LAZIMA apewe nambari ya Sanduku la Posta (S.L.P) au nambari ya mfuko 
binafsi wa Posta au nambari ya dharura ya kupokelea barua (Poste Restante). 

Utumiaji wa pamoja wa aina hizi mbili za anwani (zile za mijini/kijijini na anwani 
ya posta) UNAPASWA kutumika kwa umakini ili kuepuka mkanganyiko na 
hivyo kuchelewesha ufikishwaji wa huduma za Posta. 

A4 – Mifano ya Anwani 

a) Anwani za Mijini: 

 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Meneja wa Mkoa        ……………... ………………………………. jina/cheo cha mtumiwaji                                              
Ofisi Kuu ya Posta Arusha……………………………..………..…jina la jengo 
1 Mtaa wa Boma…………………………………………………….namba ya nyumba +jina la mtaa 
23100 Arusha…………………………………………… ………….msimboposta + eneo 

 
  Stempu 
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Mkurugenzi Mtendaji………………………………..………..…… jina/cheo cha mtumiwaji  
Kampuni ya Pwagu na Pwaguzi……………….……………..… jina la kampuni 
22 Barabara ya Samora Machel………………..………………namba ya nyumba+jina la mtaa 
11101 Kivukoni……...………………………….…………………Postikodi + eneo 
 Dar es Salaam……………………………………….……………Mkoa / Wilaya                                       

 
  Stempu 

Ally Mwamwaja   ……..……………... ………………… …jina la mtumiwaji 
Fleti za Protea, Jengo A…………………………………………..jina la fleti + jina la jengo 
22 Barabara ya Ali Hassan Mwinyi……………………….…....namba ya nyumba +jina la barabara 
14111 Msasani ……....…………………………………….…….Postikodi + eneo 
Dar es Salaam…………………………………………….………Mkoa / Wilaya 

 
  Stempu 

Samwel Rutashobya     ……………... …….……………………… jina la mtumiwaji 
Posta House, Gr 10……………………………………….……..... jina la jengo + namba ya ghorofa 
14 Barabara ya Ghana.…………………………………………….namba ya nyumba + jina la mtaa 
11300 Dar es salaam………………………………………………. Postikodi + eneo 

 
  Stempu 
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b) Anwani za Vijijini 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

c) Anwani za Posta 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

James Kessy.............................................................................................jina la mtumiwaji 
Jumba la ushirika.......................................................................................jina la jengo (Hiyari)                           
15 Tella…………………………... ……...........……………........................namba ya nyumba + kitongoji 
Kijiji cha Kirua…………………………………………................................jina la kijiji 
25714 Kirua Keni…………………………………………………………...Postikodi + eneo  
Rombo………… ……………………………………………………………Wilaya 

 
  Stempu 

 
Aloyce Lwambano ……………………………………………….… jina la mtumiwaji 
12  Mazengo…………………………………………………...........namba ya nyumba + hamlet                                       
Kijiji cha Matonya………………………………………………......jina la kijiji 
41627 Galigali…………………………………………………. ….Postikodi + eneo  
Mpwapwa……………………………………………………………Wilaya 

 
  Stempu 

John Kigoda……………………………………………………………jina la mwenye anwani        
S.L.P 25     …………………………………………….……………….namba ya S.L.P     
21301 Muheza………………………………………………………...Postikodi + posta/wakala 
 

 
  Stempu 
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d)   Anwani za Kimataifa  
 Barua zinazoingia 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mkurugenzi Mkuu…………………………………………………. jina la mwenye anwani       
Kampuni ya XYZ…………………………...…………………..…..jina la kampuni/shirika    
Sanduku Binafsi Na. 5………………………………………....…na. ya sanduku binafsi   
71102 Shangani………………………………………………......Postikodi +posta/wakala 

 
  Stempu 

Joseph Kassanga………………………………………….. jina la mwenye anwani         
Asiye na Sanduku……………………………………..…...asiye na Anwani    
33103 Bugando………………………………………..…Postikodi + posta /wakala 
 

 
  Stempu 

Jackson Massawe ...……………………….…………………………….jina la mwenye anwani         
45 Mtaa wa Kipanga …………………………………………….......namba ya nyumba + jina la mtaa 
23103 Kaloleni…………………………………………………….…..Postikodi + eneo  
Arusha……………………………………….…………………………..Wilaya 
TANZANIA……………………………………………………………… .Nchi 
 

 
  Stempu 
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 Barua zinazotoka (Inategemea pia Viwango vya Anwani vya Nchi 
Inakokwenda) 

 
 
 
 

International Bureau ……………………………… ……...................jina la mwenye anwani         
Universal Postal Union……………………………………………..…jina la shirika 
3000 Berne 15…………………………………………………………Postikodi+eneo  
SWITZERLAND………………………………………………….……Nchi 
 

 
  Stempu 
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KIAMBATISHO ’B’  

UAINISHO WA VIBAO VYA MAJINA YA MITAA 

B1  - Jina la Kibao 

a) Ukubwa - inchi 6 (mm 150) kwa inchi 24 (mm 600) kibao chenye kingo 
zilizokunjwa;  

b) Ufito wa pembeni – Uwe mweusi; 

c) Maunzi – Bati la geji 18; 

d) Mandhari nyuma – Rangi nyeupe; 

e) Rangi ya maandishi - Nyeusi (mng’ao wa juu); 

f) Kimo cha herufi – mm 100 (inchi 4); na 

g) Uchapaji – Pande zote mbili (upande mmoja Kiswahili na mwingine 
Kiingereza). 

B2 - Kabari 

 

a) Aina ya kabari – kabari ya mbawa  
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b) Maunzi – Chuma 

B3 – Maunzi ya Nguzo za vibao vya majina ya mitaa 

a) Maunzi – Chuma cha pua 

(i) Ukubwa – Ukubwa wa bomba –kipenyo cha mm 75 
(inchi 3 ); 

(ii) Urefu wa jumla – mm 3000 (futi 10); 

(iii) Urefu wa kuchimbiwa ardhini – angalau mm 600 (futi 
2); 

(iv) Urefu wa kwenda juu  - mm 2400 (futi 8); na 

(v) Shimo la nguzo – zege imara. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
b) Maunzi– Mawe mazuri na imara ya zege lenye uwiano wa 1:2:4 

(i) Ukubwa – Kimo cha futi 4 (mm 1200), upana wa  futi 
3  (mm 900); 

(ii) Urefu wa kwenda juu- Kimo cha futi 1 (mm 300); 
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(iii) Mbonyeo-  mm 10 kwa ajili ya kibao cha jina la mtaa 
chenye ukubwa wa inchi 6 (mm 150) X inchi 20 (mm 
500); na 

(iv) Kibao- Kioo cheupe cha Plastiki kisichovunjika kwa 
urahisi chenye kutosha kwenye mbonyeo. 

Angalia mfano hapo chini. 

 
 
c) Maunzi – Nguzo ya zege imara lenye uwiano wa 1:2:4 na nondo 3 za 

mm 8. 
(i) Ukubwa – Ukubwa wa nguzo– kipenyo shinani cha mm 152 

(inchi 6 ) na kipenyo cha juu mm 102 (inchi 4); 

(ii) Urefu wa jumla – mm 3000 (futi 10); 

(iii) Umbo la mraba au mzunguko yafaa; 

(iv) Urefu wa kuchimbiwa ardhini – angalau mm 600 (futi 2); 

(v) Urefu wa kwenda juu – mm 2400 (futi 8); na 

(vi) Shimo la nguzo - zege Imara. 

d)    Maunzi – Kibao kioo cheupe cha Plastiki kisichovunjika kwa urahisi  

i. Ukubwa - inchi 12 (mm 300) kwa inchi 24 (mm 600) ambacho 
kitabandikwa katika kona ya nyumba ya mtaa au barabara; 

ii. Mandhari nyuma – Rangi ya njano; 
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iii. Rangi ya maandishi - Nyeusi (mng’ao wa juu); 

iv. Kimo cha herufi – mm 100 (inchi 4); 

v. Ufito wa pembeni – Uwe mweusi; na 

vi. Uchapaji – Katika mtaa, njia au barabara moja, Kibao kimoja 
kitachapwa Kiswahili na kingine Kiingereza ambapo vitabandikwa 
mwanzo na mwisho wake.  

B4 - Njia mbadala zinazoweza kutumika kuwekea vibao vya majina ya 
mitaa 

Halmashauri inaweza kutumia miundombinu iliyopo kama vile nguzo za 
umeme, simu, mabango ya matangazo na kona za nyumba kwa ajili ya 
vibao vya majina ya mitaa. 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Mfano wa Mabango ya 
Matangazo 
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KIAMBATISHO ’C’  

HADHI NA VIFUPISHO VYA AINA YA MTAA 

Zingatio: * = Baadhi ya majina ya mitaa, barabara na njia yamezoeleka kutumiwa 
kwa lugha za kigeni badala ya lugha ya Kiswahili. 
 

Aina Kigezo Hadhi ya barabara au 
mtaa 

Kifupisho 

Barabara 
zisizoingilika 
kirahisi 

Barabara nne au zaidi 
zilizogawanywa na ambazo 
haziingiliki kirahisi 

Expressway or 
Highway 

Hwy 

Barabara kuu Barabara nyingi, zenye 
msomangamano mkubwa 

Avenue  Ave 

Road Rd 

Barabara lishi Barabara mbili au zaidi, zenye 
msongamano wa wastani wa 
magari na si za safari ndefu 

 
Street 

 
St 

 
Drive 
 

 
Dr 

Njia za makazi 
au biashara 
 

Njia mbili au zaidi, 
zinamfikisha mtumiaji katika 
makazi au maeneo ya 
biashara 

Lane 
 

Ln 

Way 
 

Way 

Circle 
 

Cir 

Njia funge Njia isiyotoka inayomfikisha 
mtumiaji katika makazi 
yasiyozidi ishirini 
 

Court 
 

Crt 

Place 
 

Pl 

Terrace 
 

Tce 

Close 
 

Clo 

Njia za 
kuelekea 
kwenye vituo 
vya biashara 
 
 
 

Njia inayomfikisha mtumiaji 
katika vituo vya biashara 
 

Square Sq 
Arcade Arc 

Center Ctr 
Plaza Plz 



 

 

 
 

KIAMBATISHO ’D’  

UAINISHO WA VIBAO VYA NAMBARI ZA NYUMBA 

D1 - Uainisho wa kitaalamu wa Vibao vya nambari ya nyumba 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Na Maelezo Ukubwa Mfano (Kibao 
cha Nambari ya 
Nyumba)  

Mfano (Kibao cha 
Nambari ya 
Nyumba) 

Maunzi 

1 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
2 
 
 
 
 
 
3 

Kibao cha nambari 
Kibao cha nambari ya 
nyumba cha rangi ya 
njano chenye ufito 
mweusi na maandishi 
meusi.  
 
Kila kibao LAZIMA 
kiwe na matundu ya 
kufunga kwa skrubu ili 
kubana katika ukuta 
pembeni mwa mlango 
wa mbele. 
Kila kibao cha nambari 
ya nyumba LAZIMA 
kiwe na skrubu mbili (2) 
zitakazofungwa katika 
plagi zilizopo ukutani. 
 
 
 
 
Ukubwa wa Maandishi  
Ukubwa wa maadishi 
utategemea ukubwa wa 
kibao 
 
 
Ufito 
Ufito wa pembeni 
kuzunguka maandishi 
 

Ukubwa wa kibao  
Tarakimu ikiwa 
moja 
Upana wa mm 100 
X unene wa mm 4 
X urefu wa mm 
125 
 
Tarakimu zikiwa 
mbili 
Upana wa mm 180 
X unene wa mm 4 
X urefu wa mm 
125 
 
Nambari tatu 
Upana wa mm 250 
X unene wa mm 4 
X urefu wa mm 
125 
 
 
Si chini ya upana 
wa mm 76 X urefu 
wa mm 100 
 
 
 
Ufito mweusi 
Takriban mm 4 
kutoka katika 
ukingo wa kibao 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

Plastiki 
angavu 
nyeupe  
 
 
 
 
 
Plastiki 
angavu 
nyeupe  
 
 
 
 
Plastiki 
angavu  
nyeupe 

 3 

 36 

 136 

36 



 

 

D2 - Maelekezo ya Uwekaji wa Vibao vya Nambari za Nyumba 

Ukubwa wa kibao cha 

nambari ya nyumba 

Kibao chenye tarakimu Moja Kibao chenye tarakimu Mbili 

au Tatu 

Ufito Ufito mweusi wa pembeni 
kuzunguka maandishi 

Ufito mweusi wa pembeni 
kuzunguka maandishi 
 

Mwelekeo Wima Mlalo 

Aina ya maandishi Maandishi makubwa ya mviringo 

na yaliyokolezwa (‘Arial Rounded 

MT Bold’) 

Maandishi makubwa ya 

mviringo na yaliyokolezwa 

(‘Arial Rounded MT Bold’) 

Ukubwa wa Maandishi Takribani urefu wa mm 100 X 

upana wa mm 76 

Takribani urefu wa mm 100 X 

upana wa mm 76 

Unene wa kibao mm 4 mm 4 

Uwekaji wa Skrubu na 

plagi 

Mshazari au wima Mshazari au mlalo  

Mahali sahihi pa 
kuweka kibao 

Kibao kitawekwa katika ukuta 
upande wa kulia wa mlango wa 
mbele au kwenye mlango 

Kibao kitawekwa katika ukuta 
upande wa kulia wa mlango wa 
mbele au kwenye mlango. 

 

D3- Njia mbadala za uandishi wa nambari za nyumba 

Pale ambapo Mkurugenzi wa Halmashauri ataona inafaa nambari za nyumba 
zitaandikwa katika milango au ikilazimu ukutani kwa wino mweusi kama 
ilivyoelezwa katika D1. Mazingira yanayoweza kumfanya Mkurugenzi wa 
Halmashauri kufikia maamuzi hayo ni kama ifuatavyo:- 

i. Maeneo ya vijijini; 

ii. Makazi yasiyopangwa; na 

iii. Maeneo ya watu wanaohamahama. 

 

 



 

 

 


