
UTANGULIZI. 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Kongwa kama zilivyo Hal-

mashauri nyingine nchini imeji-
kita katika kutekeleza shughuli 

zake kwa kufuata Mpango 
Mkakati wake wa miaka mi-

t a n o  2 0 1 7 / 2 0 1 8  h a d i 

2021/2022.   

Lengo la Halmashauri katika 

Mpango Mkakati wake ni kutoa 
huduma bora kwa wananchi 

wote bila upendeleo. 

Katika kipindi cha robo ya 

kwanza ya mwaka wa fedha 
2020/2021, Halmashauri ime-

tekeleza majukumu mbalimbali 
ya kutoa huduma kwa wanan-

chi kupitia Idara na Vitengo 

vyake.  

Aidha katika kipindi hicho, 
Halmashauri imepokea fedha 

kutoka Serikali kuu kiasi cha 
shilingi 827,112,540.75 kwa 

ajili ya mpango wa elimu bila 
malipo (233,398,455.75), TA-

SAF III (480,514,085) na  
Mradi wa wasichana rika 

balehe (TASAF AGYW)

(113,200,000). 

  K i a s i  c h a  s h i l i n g i 
1,572,357,138 ni fedha za 

bakaa zilizoingia mwishoni 
mwa mwaka wa fedha 

2019/2020 kwa ajili ya ku-
tekeleza miradi ya maendeleo 

katika sekata za  Afya, Elimu 

na TASAF. 

Halmashauri inawashukuru wa-

dau wote waliochangia na wana-
oendelea kuchangia ujenzi wa 

miundombinu ya madarasa na 
ofisi katika shule hiyo na shule 

nyingine katika Wilaya. 

Katika sekta ya afya, Hal-
mashauri katika kipindi hicho 

imetoa fedha kiasi cha shilingi 
2,575,000 kwa ajili ya kuweka 

madirisha ya alminium katika 
zahanati ya kijiji cha Chamae 

ambayo kwa sasa imeanza kutoa 

huduma kwa wananchi. 

Aidha Halmashauri inaendelea 
na uboreshaji wa miundombinu 

ya majengo katika hospitali ya 
Wilaya kwa kutumia fedha ku-

toka Serikali Kuu. Majengo 
yanaoendelea kujengwa ni 

pamoja na lile ya Mionzi, jengo 
la kufulia na jengo la kliniki ya 

Baba, Mama na mtoto. Majengo  
yote yapo katika hatua ya 

kupiga lipu. 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Kongwa Robo ya I, 2020/2021  

Vipaumbele vya Wilaya 

 Kusimamia  ubora wa elimu na kuongeza ufaulu 

 Kutoa huduma bora kwa Wananchi bila upendeleo 

 Kusimamia kwa karibu ubora wa miradi ya 

maendeleo ili thamani ya fedha ionekane 

 Kubuni na kusimamia miradi ya kiuchumi ili kukuza 

uchumi wa mwananchi mmoja mmoja na Hal-

mashauri kwa ujumla 

Mafanikio ya uboreshaji miundombinu ya Afya yadhihirika 2 

Halmashauri yavuka malengo ya ukusanyaji mapato 2 

Kero za wananchi zapatiwa majawabu 2 

Wadau waungana kuweka mkazo kilimo cha korosho 3 

Maandalizi ya uchaguzi mkuu yaendelea vyema Kongwa 3 

Serikali yalipa milioni mia tano kwa kaya masikini 3 

Wananchi waendelea kunufaika na mkopo wa 10% 4 
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Mkuu wa Wilaya ya Kongwa Dkt 

Serera katika ziara za kutatua kero 

za wananchi.. 

Limeandaliwa na: 

 

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji 

S. L. P 57 

KONGWA 

 

Simu: +255 26 2370031 

Nukushi: +255 26 2370031 

E-mail: ded@kongwadc.go.tz 

Tovuti: www.kongwadc.go.tz  

Pichani kushoto ni moja ya 

madarasa yanayoendelea 
kujengwa katika shule  ya 

msingi Sabasaba kwa fedha 

za EP4R kutoka Serikali kuu. 

Pamoja na fedha hizo kutoka 
Serikali Kuu, Halmashauri 

kupitia mapato yake ya ndani 

imeweza kutoa fedha kiasi 
cha shilingi 34,000,000 kwa 

ajili ya kukopesha vikundi 
vya wanawake, vijana na 

walemavu. 

Ili kuunga mkono juhudi za 
wananchi katika kujiletea 

maendeleo yao Halmashauri 
imeweza kutoa bati 315 kwa 

ajili ya kuezekea madarasa 6, 
ofisi 1 ya walimu na matundu 

22 ya vyoo  katika shule za 
msingi Chamwino (Mlali), 

Saigoni  (Ngomai) na 
Manyata (Ngomai). Aidha 

Halmashauri imetoa fedha 
kiasi cha shilingi 22,000,000 

kwa ajili ya kumalizia miun-

dombinu ya mabweni katika 
shule za Sejeli na Kongwa 

sekondari .  

Katika kukabiliana na chan-

gamoto ya madarasa katika 
shule ya msingi Sagara, Hal-

mashauri kwa kushirikiana 
na wananchi na wadau 

mbalimbali inaendelea na 
ujenzi wa madarasa 3 na ofisi 

1 ya walimu. 

Moja ya kikundi cha wale-
mavu cha Hapa Kazi Mkoka 

kilichopatiwa mkopo. 

Madarasa yanayoendelea ku-
jengwa kwa mapato ya ndani 

katika shule ya msingi Sagara 

Jengo la kliniki na Baba, 

Mama na Mtoto (RCH) 



Mapato hayo yamejumuisha Mapato 

halisi ya Halimashauri na Michango ya 
Jamii. Mapato halisi ya Halmashauri  ni 

Sh. 773,464,848.46 sawa na asilimia 

149.48 ya Makisio ya Sh. 

517,427,250.00 . 

Mikakati ya Halmashauri 

ni kuendelea kuboresha  

vyanzo vyake vya mapato 
na kubuni vyanzo vipya. 

Maeneo ya kimkakati ni 

pamoja na kuboresha miundombinu na 

usimamizi katika soko la Kibaigwa  
pamoja na lile la Mkoka. Kuongeza 

mashine za kukusanyia mapato (POS) 
na kuongeza udhibiti 

katika mfumo mzima wa 
kukusanyia mapato ikiwa 

ni pamoja na kufanya 

kaguzi za mara kwa mara 
katika mfumo mzima wa 

mapato. 

Moja ya jukumu kubwa la Halmashauri 

ni kukusanya mapato.  

Katika robo ya kwanza ya mwaka wa 

fedha 2020/2021 Halmashauri ilikisia 
kukusanya  k i as i  cha  s hi l i ng i 

809,416,750 , lakini hadi kufikia tarehe 
30 Septemba, Halmashauri imekusanya 

kiasi cha shilingi 833,728,156.89  am-

bayo ni sawa na  asilimia 103 ya 

Makisio ya robo ya kwanza. 

Halmashauri kupitia Idara ya Afya inalo 

jukumu la kutoa huduma za afya kinga 
na tiba kwa wananchi  kupitia vituo 69 

vya kutolea huduma za afya (60 vya 
umma, vituo 05 Mashirika ya Dini, 03 

binafsi, 01 Shirika la Umma) na 
Maduka ya dawa muhimu 100 yanayo-

milikiwa na watu binafsi. 

Katika kipindi cha robo ya kwanza, 
baadhi ya mafanikio yaliyopatikana 

katika Idara ya afya ni haya yafuatayo:- 

- Kuongeza upatikanaji wa dawa 

muhimu  na vifaa tiba kwa 94% na 

huduma za chanjo kwa 78% . 

 - Kutokuwepo kwa vifo vya akina 
mama vitokanavyo na matatizo ya 

uzazi.   

- Kuongezeka kwa asilimia ya kaya 

zilizojiunga na mfuko wa afya ya jamii

(CHF)  kufikia 11%. 

- Kufungua na kuanza kutoa huduma 
kwa wananchi zahanati tano (5) katika 

vijiji vya Mang’hweta, Tubugwe juu, 
Mseta Bondeni, Chang’ombe na 

Chamae. 

- Kusajili na kutoa vyeti vya kuzaliwa 

kwa watoto chini ya miaka mitano am-

bapo mpaka sasa watoto 67,850 kati ya 
60,918 sawa na 111.4% wamesha sa-

jiliwa na kupata vyeti. 

- Kukamilika kwa majengo matatu ya 

hospitali ya wilaya (maabara, upasuaji 
na stoo ya dawa) kwa 100% na kuanza 

kutoa huduma. 

- Kuchimba kisima kirefu cha maji kwa 

ajili ya matumizi ya kituo cha afya 

Mbande kwa kushirikiana na wadau. 

Halmashauri inatoa shukran za dhati 

kwa Mkurugenzi wa kampuni ya Hy-

drotech Tanzania Limited ndugu Wil-

son Mgombela kwa namna alivyojitolea 
mitambo yake bila gharama kuchimba 

kisima hicho ambapo Halmashauri 
imechangia mafuta kwa ajili ya zoezi 

hilo. 

Pichani ni mkuu wa Wilaya Dkt Serera 

mwenye koti la bluu akipitia nyaraka 

ziliyowasilishwa kwake na mwananchi 

Toka kuteuliwa kwake mwezi wa saba 

mwaka huu, mkuu wa Wilaya ya 
Kongwa Dkt. Suleiman Serera ame-

kuwa akifanya ziara za kata kwa kata 
kwa lengo la kujitambulisha na kutatua 

kero mbalimbali zinazowakabili wanan-

nchi. 

Katika mikutano yake na wananchi, 

mkuu wa Wilaya amekuwa akiambatana 
na wakuu wa Idara na taasisi mbalim-

bali za serikali kutoa majawabu sahihi 

kwa wananchi. 

akilalamika kudhulumiwa haki yake. 

Katika mikutano hiyo, kero zilizopatiwa 
majawabu ni  pamoja na zile zinazohusu 

migogoro ya ardhi, umeme kutokufika 
katika baadhi ya maeneo, kutokutumika 

kwa stendi ya Kibaigwa ambayo kwa 
sasa inafanya kazi na kero nyingine  

nyingi ambazo zimeundiwa kamati maa-

lum kwa ajili ya kuandaa taarifa ya kina. 
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Halmashauri yavuka malengo ya ukusanyaji wa mapato 

Mafanikio ya uboreshaji wa miundombinu ya afya yadhihirika  

Kero za wananchi zapatiwa majawabu Kongwa 

“Matumizi ya mfumo wa 

kielektroniki katika 

kukusanya mapato ni  tiba ya 

kuziba  mianya ya upotevu” 

ROBO Y A I,  2020/ 202 1  

Zoezi la uchimbaji wa kisima kirefu cha 

maji katika kituo cha Afya Mbande 



 

vyama vya siasa. 

 

Uchaguzi Mkuu kwa nafasi ya Rais, 

Wabunge na Madiwani utafanyika 
nchini kote tarehe 28/10/2020. Maan-

dalizi ya uchaguzi huo yanaendelea 

vema katika jimbo la Kongwa. 

Jimbo la Kongwa lina jumla ya vituo 
511 katika kata zote 22. Idadi ya wapiga 

kura ni 188,475. Maandalizi yaliyofany-

ika ni pamoja na kutoa mafunzo kwa 
wasimamizi wasaidizi ngazi ya kata, 

maandalizi ya vifaa mbalimbali kwa 
ajili ya uchaguzi na maelekezo kwa 

Uchumi wa Wilaya ya Kongwa kwa 

kiasi kikubwa unategemea mazao na 
mifugo. Katika kulitambua hilo, Hal-

mashauri inashirikiana na taasisi 
mbalimbali katika kubuni mazao 

mbadala ya kiuchumi ili kukuza uchumi 

wa wilaya kwa ujumla. 

Katika kipindi cha robo ya kwanza Hal-

mashauri imeshiriana na  watafiti ku-
toka Kituo cha Utafiti cha Kilimo cha 

TARI-Naliendele kufanya mafunzo ya 
siku mbili kwa Maafisa Ugani  na wa-

kulima wa mfano wa zao la korosho. 

 Lengo la mafunzo haya lilikuwa kuwa-

jengea uwezo Maafisa Ugani na Waku-
lima ili kuongeza tija na ufanisi katika 

uzalishaji wa Korosho.  

Katika mafunzo haya washiriki walifun-

dishwa kwa Nadharia na Vitendo am-
bapo mada muhimu walizofundishwa ni 

pamoja na:-Uanzishaji wa Mashamba 

mapya, Utambuzi na Udhibiti wa 
Wadudu waharibifu na Magonjwa ya 

Mikorosho, Matumizi sahihi ya 

Viuatilifu na Ubora wa Korosho. 

Jumla ya washiriki 50 walipata mafunzo 

haya kwa ajili ya kuwapatia mbinu bora 
za kutoa huduma kwa wakulima wa zao 

la Korosho.  

Kazi iliyobaki baada ya mafunzo haya 

ni kufikisha elimu hiyo kwa wakulima 

wa zao hilo. 

Ni mategemeo ya Halmashauri kuwa 
elimu hii italeta matokeo chanya, 

hususan katika kuendeleza zao la Kor-

osho katika wilaya ya Kongwa. 

kaya hizo kwani baadhi yao wame-

fanikiwa kuanzisha miradi ya kujion-

gezea kipato. 

Pichani kushoto ni msichana wa rika 
balehe Bitrisi hardison Chigoji aliyean-

zisha  mradi wa ufugaji wa nguruwe na 

biashara ya uuzaji wa sabuni. 

Mpango wa kunusuru kaya masikini 

(TASAF) katika Halmashauri ya 
Kongwa unatoa huduma kwa kaya  

7,821 katika vijiji 43. Jumla ya Wasi-

Katika robo ya kwanza ya mwaka wa 

fedha 2020/2021 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kongwa imepokea fedha 

kiasi cha shilingi 569,506,000 kwa ajili 
ya kulipa walengwa wa Mpango wa 

kunusuru kaya masikini (TASAF).   

Kati ya fedha hizo, shilingi 103,150,000  

zimelipwa kwa Wasichana Rika Balehe 

-AGYW  na shilingi 466,356,000 kwa 
walengwa wengine. Fedha hizi zime-

kuwa mkombozi kwa walengwa wa 
chana 1,875 wa rika balehe (AGYW) 

wanafaidika na mpango huu. 
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Maandalizi ya Uchaguzi Mkuu yaendelea vyema Kongwa 

Wadau waungana kuweka mkazo katika kilimo cha Korosho Kongwa 

Serikali yatoa milioni 569,506,000 kwa kaya za TASAF 

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa Dkt. 
Suleiman Serera akifungua  mafunzo ya 

kilimo bora cha korosho. 

Washiriki wakiendelea kupata mafunzo 

kwa vitendo. 

AROs Kata wakila kiapo kwa ajili ya 

kusimamia uchaguzi Mkuu. 

Msimamizi wa uchaguzi katika picha ya 
pamoja na viongozi wa vyama vya siasa 

baada ya kuwapa maelekezo. 



“Ninyi madereva wa Boda boda mnalo 

jukumu kubwa katika kulinda usalama 
wa wilaya kutokana na kazi yenu 

mnayoifanya. Ninyi mnabeba abiria wa 
aina tofauti, wengine ni watu wema na 

wengine si watu wema. Ukiwa na 
mashaka na abiria uliyembeba toa 

taarifa kwa vyombo vya ulinzi ili hatua 

stahiki zichukuliwe” 

Mkuu wa Wilaya aliwakumbusha 

wanachama wa vikundi hivyo kurejesha 

Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa 

imeendelea kutekeleza takwa la kisheria 

la utoaji wa mikopo kwa makundi maa-

lum ya wanawake, vijana na walemavu.  

Jumla ya mikopo yenye thamani ya shs 

34,000,000 imetolewa kwa vikundi 3 
vya   wanawake yenye thamani ya shs. 

14,000,000  na  Vikundi  2 vya vijana 

yenye thamani ya shilingi 20,000,000.  

Vikundi viwili vya vijana vilivyopata 

mkopo wa pikipiki ni kikundi cha 
Kongo kutoka kijiji cha Ibwaga kata ya 

Ugogoni na kile cha Boda boda Benki 

kutoka kata ya Kongwa. 

Akizungumza wakati wa kukabidhi 
pikipiki hizo kwa vijana, Mkuu wa 

Wilaya ya Kongwa Dkt. Suleiman Ser-
era aliwaasa vijana kuzingatia kanuni za 

usalama barabarani ili kuepusha ajali 
zitakazo sababisha upotevu wa maisha 

na uharaibifu wa mali.  

Aidha aliwataka kuwa mabalozi wazuri 

wa ulinzi na usalama wa Wilaya kwa 
ujumla.  Mkuu wa Wilaya alisema 

mikopo hiyo kwa wakati ili fedha hizo 

zitumike kukopesha vikundi vingine. 

Aidha akitoa neno la shukrani kwa 

niaba ya wanachama wa vikundi hivyo 
vilivyopata mkopo, ndugu Baraka Ku-

sudya alimshukuru Mh Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa namna 

anavyowajali wananchi wake kwa 

kuwawezesha mikopo isiyokuwa na riba 

kwani mikopo hiyo itawainua kiuchumi. 

Bwana Baraka aliwaasa vijana wenzake 
kuzitunza na kuzilinda pikipiki hizo 

kwani kwa upya wake, hata wezi 

wanazinyemelea. 

Aidha katika robo ya kwanza Hal-
mashauri imefuatilia urejeshwaji wa 

mikopo iliyotolewa kwa makundi 
mbalimbali na kiasi cha shilingi  

12,267,000 zimerejeshwa.  

Fedha hizi zimerejeshwa na Vikundi 

vya Vijana shilingi 2,862,000 vikundi 
vya  wanawake shilingi  8,405,000 ,na 

walemavu shilingi 1,000,000. Wananchi 
wote waliokopeshwa fedha hizo 

wanahimizwa kuzirejesha kwa wakati.  

Wananchi waendelea kunufaika na mkopo wa 10% 

Kongwa yajipanga kuzuia upotevu wa mazao kabla na baada 
ya kuvunwa 

Kwa kiasi kikubwa mazao mengi hu-
potea mashambani kabla ya kuvunwa na 

hasa kutokana na uharibifu unaosa-
babishwa na wadudu mbalimbali wa-

haribifu na mengine hupotea kutokana 
na mbinu zisizo bora katika uvunaji 

kama vile kuvuna na kutupa ardhini.  

Aidha wakati wa kusafirisha pia mazao 

hupotea njiani na hasa kutokana na ku-
tumia vyombo hafifu vya kusafirishia 

kama vile kusafirisha mahindi kichele 

kwenye matrekta.  

Katika kukabiliana na hilo, Halmashauri  
imeanza kutoa elimu ya matumizi ya 

teknolojia mbalimbali za uhifadhi wa 

mazao kabla na baada ya kuvunwa. 

Katika kuhamasisha elimu ya hifadhi 
bora wa mazao Halmashauri kupitia 

maafisa ugani wa ngazi zote imeendelea 
kutoa elimu ya matumizi sahihi ya  

teknolojia zilizoboreshwa katika kuhi-

fadhi mazao yao baada ya kuvunwa. 

Moja ya teknolojia zilizoboreshwa ni 
mifuko ya kinga njaa (PICs bag)  am-

bapo kwa kipindi cha robo ya kwanza 

takribani mifuko 2000  imeuzwa kwa  

 wafanyabiashara wenye maduka kuuza 
mifuko hii ambapo kwa sasa mifuko hii 

inapatikana kwenye maduka ya nguo, 

maduka ya vifaa vya ujenzi nk.  

Jambo hili ni mafanikio makubwa kwani 
inaonesha wakulima wengi wamehama-

sika katika matumizi ya mifuko hii 
badala ya kutumia viuatilifu ambavyo 

vina athari za kiafya.  

Elimu zaidi itaendelea kutolewa na hasa 

tunapoelekea msimu huu wa kilimo. 

Uhifadhi wa njia hii si sahihi kwani hu-

pelekea upotevu mkubwa wa mazao 

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa Dkt. 
Suleiman Serera akikabidhi pikipiki 

kwa vijana ikiwa ni mkopo wa asilimia 

kumi 

 wakulima na vikundi kupitia maafisa 

ugani na wauza pembejeo. 

Matumizi sahihi ya mifuko hii katika                                                                                                        
kuhifadhia  nafaka yamesaidia kwa 

kiasi kikubwa kuzuia upotevu wa 
nafaka hizo unaotokana na  wadudu 

kwani teknolojia inayotumika katika 
kutengeneza mifuko hii hairuhusu 

wadudu kuwa na uhai katika mifuko 
hiyo, hii inatokana na ukweli kwamba 

mifuko hiyo haipitishi hewa. 

Ili kuongeza upatikanaji wa huduma hii 

ya mifuko wataalam wamehamasisha - 

Matumizi ya teknolojia iliyoboreshwa 
ya kuhifadhi mazao   kwa kutumia 

mifuko ya PICs.           


